Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu popote ulipo kwenye matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Jina langu Harrison kama Hawa. na mimi naitwa Patrick Nduimana, tunaokaribisha katika matangazo yetu ya leo, Ijumaa tarehe 14 Machi mwaka wa 2025 matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu wa shirika uh, radio rural kanyambayonga kule drc afm radio dodoma tanzania lulu fm malindi sasa radio bongoma kenya na afm radio dodoma miongoni mwa nyingine tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa voa.swahili.com karibuni Kwenye habari zetu hivi leo, DRC asema kwamba huenda ikatuma wawakilishi wake kwenye mazungumzo na kundi la M23 yaliyopangwa kufanyika Angola wiki ijayo. Je, wachambuzi wanasemaje kuhusu hatua wa hiyo? Kwanza uh, hilo wazo tu la kwamba wanaweza wakakaa kwenye meza linapokuja na linapoletwa mezani, inaonyesha kwamba kuna watu wanania njema ya kutamani kuletea hali njema wa mashariki ya Kongo. Na katika taarifa nyingine, rais wa Russia Vladimir Putin akubaliana na mpango wa Marekani wa kumaliza vita vya Ukrain. Ni vidokezo tu vya baadhi ya tuliyonayo katika Kumekucha cha Afrika hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia naye Patrick Nduimana. Raisi wa Rasia Vladimir Putin ameunga mkono pendekezo la Marekani la kusitisha vita kati ya Russia na Ukraine, lakini amesisitiza umuhimu wa kufanyia kazi maelezo yaliyomo katika pendekezo hilo. Tunakubaliana na mapendekezo ya kusitisha mapigano, lakini tunaendelea kuhisi kwamba sitisho la mapigano litaleta amani ya kudumu na kuondoa mizizi ya mgogoro huu, Putin aliwaambia waandishi wa habari Alhamisi mjini Moscow. Pengine nitampigia simu Rais Trump na nifanye naye mazungumzo, alisema. Akiwa Whitehouse, Trump alisema itavunja moyo sana ikiwa Rusia itaamua kukataa juhudi za Marekani za kumaliza mapigano. Tunapendelea kuona sitisho la mapigano kutoka kwa Rusia, Trump aliwaambia waandishi wa habari. Maelezo mengi kuhusu makubaliano kamili yamejadiliwa. Sasa tutaona kama Rusia inakubali au haikubali. Ikipinga itakuwa jambo la kuvunja moyo sana kwa ulimwengu, Trump aliongeza. Mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama wa G7 walikutana Alhamisi katika mji wa Charlevoix huko Quebec, huku mwenyeji Canada ikielezea ajenda kuu ya mkutano huo ambao lengo lake ni kufikia amani ya haki na ya kudumu nchini Ukraine na kuimarisha ushirikiano wa usalama na ulinzi, wakati G7 inaadhimisha miaka 50. Katika hotuba ya kufungua mkutano huo, waziri wa mambo ya nje wa Canada Melanie Joly alisema amani na utulivu ndio masuala nyeti kwenye ajenda yetu na natarajia kujadili jinsi tunaweza kuendelea kuiunga mkono Ukraine kukabiliana na uvamizi haramu wa Rusia. Joly alisisitiza pia umuhimu wa kushughulikia changamoto za usalama wa baharini, akitaja vitisho kama vile kuongezeka kwa matumizi ya boti zisizo halali, meli zisizojulikana na hujuma ya miundombinu muhimu ya chini ya bahari. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio alisema anatumai sitisho la mapigano kati ya Russia na Ukraine linaweza kuanza ndani ya siku chache ikiwa Kremlin inakubali. Anapanga pia kuwahimiza mawaziri wa mambo ya nje wa G7 kujikita zaidi kwenye swala la kumaliza vita kati ya Russia na Ukraine. Mkuu wa shirika la Umoja Mataifa inalohudumia watoto UNICEF Alhamisi alisema kwamba watoto milioni 16 nchini Sudan wanateseka vibaya kutokana na vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo alisema wengi wao wanakabiliwa na vitisho vya ukatili wa, vya kila siku, njaa, magonjwa na unyanyasaji wa kingono. Mapigano yanafanyika mbele ya milango yao, karibu na nyumba zao, shule zao na hospitali, na katika miji mingi na vijiji vya Sudan, Catherine Russell, mkurugenzi mtendaji wa UNICEF, aliuambia mkutano wa baraza la usalama la Umoja Mataifa wa Mataifa. Amesema watoto walio na umri wa chini ya miaka mitano wako hatarini zaidi, ambapo zaidi ya milioni moja na laki tatu wanaishi katika maeneo matano yanayokabiliwa na njaa nchini humo na wengine milioni tatu wako katika hatari ya magonjwa ikiwemo kipindupindu, malaria na homa ya dengu, kutokana kudorora kwa mfumo wa afya. Takriban vijana milioni kumi na sita na laki tano hawako shuleni. Mawakili wa serikali ya Marekani wanatarajiwa kukabiliana na wale wa makundi ya haki za kijamii na uhamiaji kuhusu Marekani kutumia kituo cha jeshi la wanamaji kilichoko Kuba cha Guantanamo Bay ambacho kiliwashikilia wahamiaji wanaosubiri kurejeshwa makwao. Harrison Kamau anasimulia zaidi. Kesi dhidi ya hatua hiyo ya serikali zimeelekezwa kwa wizara ya usalama wa ndani pamoja na waziri wake Christi Noem, wakati zikianza kusikilizwa leo Ijumaa mbele ya mahakama moja hapa mjini Washington. Kesi hizo zinadai kuwa Marekani imekiuka sheria kwa kunyima wahamiaji waliopo Guantanamo Bei haki ya kuwakilishwa na wakili pamoja na kuwapeleka kwenye kisiwa hicho bila kufuata mikakati ya kisheria kinyume na katiba ya Marekani. Maafisa wa wizara ya usalama wa ndani, hata hivyo, hawajasema lolote kuhusu kesi hiyo, ingawa wamekuwa wakikanusha madai hayo wakilalamikia wa makundi hayo kwa kuwasilisha kesi hizo mahakamani. Msemaji wa wizara hiyo mapema mwezi huu aliambia VOA kupitia taarifa kwamba muungano wa haki za kijamii wa Marekani unaonekana kutamani mipaka iliyofunguliwa na inayohatarisha usalama wa umma kinyume na kulinda haki za kijamii za watu wa Marekani. Rais wa Marekani Donald Trump mara ya kwanza alipendekeza kutumika kwa Guantanamo Bay kama eneo la kushikilia wahamiaji haramu muda mfupi baada ya kuchukua ofisi hapo Januari. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka matangazo ya kumekucha Afrika, Washington DC. Mashirika mawili ya Umoja Mataifa yanasema visa vya ugonjwa wa surua barani Ulaya vimeongezeka maradufu ikilinganishwa na mwaka uliopita, vikiongezeka hadi laki moja na elfu 27, idadi ya juu sana tangu mwaka 1997. Ni sawa na theluthi moja ya visa vyote duniani. Katika taarifa ya pamoja, ofisi za UNICEF na WHO kanda ya Ulaya na Asia ya kati zimesema watoto walio chini ya umri wa miaka mitano ni sawa na asilimia 40 ya wagonjwa katika kanda ya WHO barani Ulaya, ambayo inasimamia nchi 53. Taarifa hiyo imesema zaidi ya nusu ya visa hivyo vilihitaji kulazwa hospitali. Ilisema pia kufikia tarehe 6 Machi mwaka huu vifo 38 kutokana na surua vimeripotiwa. Mashirika hayo yanasema visa vya surua katika kanda ya Ulaya vimekuwa vikipungua kwa kasi katika miongo miwili tangu mwaka 1997 vikishuka hadi zaidi ya elfu nne mwaka 2016 lakini viliongezeka tena kwa kiasi kikubwa tangu mwaka wa 2018. Wabunge wa Marekani wanafanya juhudi za dakika ya mwisho ya kupitisha mswada wa sheria wa muda mfupi ambao utafadhili shughuli za serikali kuu baada ya tarehe 14 Machi wademokrat wanatakiwa kuamua ikiwa wataunga mkono sheria ya kuifadhili serikali iliyopitishwa na bunge au ikiwa watafunga shughuli za serikali. Kufikia sasa inaonekana ndio mpango wao. Kiongozi wa walio wengi katika baraza la Senate John Thune alisema Alhamisi kwenye jukwaa la baraza hilo, ili mswada huo upitishwe unahitaji kupata kura sitini katika baraza la Senate. Ili hilo lifanyike, wa Republican wanahitaji kura nane za wademokrat. Kiongozi wa walio wachache katika seneti Chuck Schumer ametoa wito kwa baraza la seneti kupitisha mswada wa awali ambapo wademokrat walishirikishwa katika mazungumzo. Taliban nchini Afghanistan wamekanusha madai ya Pakistan kwamba utekaji nyara wa treni wa siku ya Jumanne ulipangwa na kuelekezwa kutoka ardhi ya Afghanistan. Wizara ya mambo ya nje ya Afghanistan ilisema katika taarifa Alhamisi kuwa madai hayo ya Pakistan hayana msingi Tunapinga kabisa madai hayo yasiyo na msingi ya msemaji wa jeshi la Pakistani kuhusisha shambulio la treni ya abiria katika jimbo la Baluchistan na Afghanistan. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Abdul Kahar Balki alisema katika taarifa iliyochapishwa kwenye mtandao wa X. Wanamgambo wenye uhusiano na kundi la waasi lililopigwa marufuku Baluch Liberation Army walishambulia treni ya abiria siku ya Jumanne katika jimbo la Baluchistan na kuchukua mateka mia moja abiria 21 na wanamgambo wanne waliuawa katika shambulio hilo. Jeshi la Pakistan limedai kuwaua magaidi 33. VOA, unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Rais wa Marekani Donald Trump Alhamisi kwenye ikulu na ya Marekani amekutana na mkuu wa NATO Mark Rutte wakati akimwambia kwamba angependa NATO isaidie Marekani kuchukua Greenland ambayo ni himaya ya Denmark, akisema kwamba hatua hiyo ni muhimu kwa ajili ya usalama wa Marekani. Trump hapo awali amesema mara kadhaa kwamba angependa Marekani imiliki Greenland. Basi nimezungumza na Profesa Fulbert na Mwamba akiwa mchambuzi wa maswala ya kisiasa za kimataifa akiwa jimbo la Maryland. Kwanza kabisa, nikitaka kujua ni kwa nini Greenland inavutia Marekani? La kwanza, Greenland ina madini mengi ambayo ni muhimu sana kwa teknolojia na pia ina petroli na mafuta halafu, kulingana na mageuzi ya tabia nchi, theluji inapunguka, kwa hivyo kufikia hayo madini ni rahisi zaidi. Hebu tueleze ni uhusiano wa Greenland na Denmark. Denmark ndiyo inasimamia Greenland. Kwa hiyo Greenland ni kama jimbo liliyo na uhuru kusema kweli, sababu wana kura zao, wana waziri mkuu na wanaitegemea Denmark, na Denmark huiona Greenland kama mkoa wake maarufu uchaguzi wa Greenland umemalizika, na chama cha kati kulia kimeshinda, wengi wakisema kwamba wapiga kura wa Denmark wameonyeshana ishara kwamba hawangependa pendekezo la Trump. Uh, je, iwapo Marekani kwa kweli inaweza ikachukua hatua kama inavyosema za kumiliki Greenland, unaona kama adhari zake za zitakuwa vipi katika usalama wa kimataifa, ukiangalia vyama vitatu ambavyo vimeongoza, cha kwanza kikiwa na asilimia ishirini na sita, cha pili kikiwa na asilimia ishirini na nne 5 cha tatu kikiwa na asilimia ishirini na moja. Hivi vyama vyote vitatu vinataka uhuru wa Greenland, vinapigania uhuru wa Greenland, lakini havina haraka na huo uhuru mambo ya maana katika uh, wanapowania uongozi wa Greenland ni kuboresha elimu na kuboresha mambo ya afya. Ikumbukwe wakazi, nusu ya wakazi wa Greenland ni watu ambao zamani walikuwa wakiitwa Eskimos; siku hizi wanaitwa Inuit na nusu ni watu waliotoka Denmark. Lakini hawana ukisema mrengo wa kulia na mrengo wa kushoto huko Greenland, hawako tofauti sana, manake mambo ambayo wanawania ni mambo ya ndani ya Greenland, na wengi hawakubaliani na eti Marekani ikuje kuwa tena ndiye mfadhili mpya baada ya kutengana na Denmark. Na mwisho kabisa, hali ya kiusalama, huenda hali kama hiyo ikaleta mtafaruku kati ya Marekani na Russia, maanake Russia ilionya awali ikaambia Marekani isidhubutu kuchukua Greenland. Sioni maana Marekani itachukua Greenland sababu hata waziri mkuu mwenyewe alisema haelewi ni nini kinamsumbua Trump, sababu tayari jeshi la Marekani liko Greenland vile nilivyoeleza hapo awali. Kwa hiyo ukisema unachukua unaichukua kwa njia gani? Manake Marekani tayari wana majeshi pale na Denmark tayari iko karibu na NATO pale. Hili ni jambo ambalo lina utata, sababu utata wa kueleweka, sababu nini tofauti na wakisema kuchukua maana yake ni nini? Ni kusema kuwa watakuwa na koloni mpya. Hayo ni mambo tutazidi kuelewa siku zinazo zinazokuja usoni. Ni Profesa Fulbert Namwamba akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka mji wa Sarisbury, jimbo la Maryland. Basi tukitoka huko kwa maneno ya Greenland, ni kwamba jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Alhamisi imesema kwamba huenda ikatuma wawakilishi wake kwenye mazungumzo ya Angola na kundi la m23 ambao wamepangwa kufanyika wiki ijayo mjini Luanda kule Angola. Kufuatia hatua hiyo, basi mwenzetu Idi Ligongo amezungumza mchambuzi wa maswala ya kisiasa Denis Zidbeck, na kwanza kabisa akamuuliza iwapo anafikiri serikali ya DRC itatimiza hadi hiyo. Kwanza uh, ilo wazo tu la kwamba wanaweza wakakaa kwenye meza linapokuja na linapoletwa mezani, inaonyesha kwamba kuna watu wana nia njema ya kutamani kuletea hali njema upande ule wa mashariki ya Kongo. Hiyo ni jambo la kwanza. Sasa tukija kwenye suala la pili, utagundua kwamba serikali ya jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo imekuwa ina sita kufanya mkutano, kwa sababu hawatambui hiki kikundi cha ishirini na tatu kama kinaweza kikakaa na wenyewe sehemu moja, kwa maana ya kwamba walikuwa wanaona wanaweza wakakidhibiti na nini. Lakini kwa namna hali ilivyotokea, ukiangalia mji wa Bukavu, unaangalia Kivu zote mbili ya kusini na kaskazini, zote zimechukuliwa unaweza kuona wana nafasi ya kuweza kwa hiyo mii nashukuru kwamba Rais wa, wa, wa, wa Angola ameweza kuwaita hawa sasa. uh, hata kama hataenda Rais Felix Tshisekedi moja kwa moja na akatuma mjumbe bado ni jambo jema kwa Kongo. Kiongozi wa m ishirini na tatu Bertrand Bisimwa katika chapisho la mtandao wa X alijivunia kumlazimisha Rais Felix Tshisekedi wa DRC kwenye meza ya mazungumzo na kuliita chaguo pekee la kistaarabu la kutatua mzozo uliopo ambao umeongezeka kwa kasi tangu mwezi Januari. Waasi wameteka miji miwili mikubwa mashariki mwa Kongo tangu Januari, katika kuongeza kwa mzozo wa muda mrefu uliokita mizizi katika mauaji ya kimbari ya Congo pamoja na taifa jirani la Rwanda ya mwaka 1994, ambapo vilevile yanaelezwa kuwa na mrengo wa kudhibiti rasilimali kubwa ya madini ya DRC. Hapa Denis Jitpek anaeleza. Unaweza ukaona ukiacha hiki ambacho kinaendelea, unaweza kuona uh, siku za hapo karibuni, hata rais mstaafu uh, rais Joseph Kabila alikuwa naye anatengeneza fungamano la kwao la kujaribu kuangalia hali ya mambo ndani ya nchi ya Kongo. Na hii yote inakutana nini? Baada ya uchaguzi, kulikuwa na makubaliano ambayo hayakuwa rasmi ukiwaulizwa watu wa serikali, lakini ukiuliza upande wa Joseph Kabila na upande wa washirika wake alikuwa unaona ni rasmi. Yalikiuko na serikali hii kwa sasa, hii inakuja, unaweza ukaanza kuona ni kama hakuna ushiriki wa yaani, serikali imeshindwa kuweta ushiriki wa pamoja wa wananchi wengi. Kwa mi naamini mambo mengi yatakuwa yale yanayojibu maswali ambayo hawa kikundi cha m ishirini na tatu uh, wanakuwa wakiauliza, lakini pia hata mashirika ma, ma, ma mashirika taarifa mbalimbali ambazo zinakuwa zipo zikijaribu kuona kwa kunyoshia kidole serikali ya, ya Kinshasa kwamba inashindwa kujibu au kujielekeza kutatua shida za wananchi wake wenyewe. Ni mchambuzi Denis Jitbek akizungumza na Sauti ya Amerika. Sasa Patrick, unaona mambo ya hatua hatua kwa hatua mambo ya DRC yanavyoelekea? Naam, ni kwamba ripoti ya karibuni ni kwamba M23 wamepongeza au wamekaribisha mpango huo wa Angola, mm -hmm. Na wanasema ni jambo jema, lakini sasa wanashinikiza upande mwingine, serikali ya DRC itangaze wazi kwamba wako tayari kushiriki mazungumzo ya moja kwa moja. Huenda wamesema na, na, na, na wao wame kufikia... wame wame wana, wana, wanasema wanakubaliana na mpango uh huo wa Angola, lakini wata, wanasema hawataki kutoa maelezo zaidi. Basi, ni, ni, ni jambo la kusubiri yeah, sababu ni, sini, yeah, ni wiki ijayo itakuwa mm, ni tarehe kumi na nane, yeah, yeah. Kwa hivyo tunatumai kwamba wanaweza wakafikiana, yani kwa kweli mazungumzo ya, ya nafaa katika kutatua mizozo safi kabisa ndani ya kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ni mambo ya ijumaa asubuhi na mapema <laughs> naitwa papa mobimba na logramo pao kofi olomide najua sasa ndio jua limechomoza afrika hmm? Mambo mazuri kabisa, papa Mobimba na kofi Olomide. Bila shaka wasikilizaji wetu wa kule mashariki mwa Kongo wameridhika na kibao hicho, lakini tuendelee na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari. Ubunifu mpya wa kiteknolojia huenda ukaleta suluhisho katika kutoa nishati kwa vifaa vilivyo mbali kwa kutumia mifumo ya biolojia asilia, hatua ambayo itasaidia wakulima kuongeza uzalishaji wao. Kane Farabo wa sauti ya Amerika ameandaa ripoti zaidi inayosomwa hapa na wewe Harrison Kamau. Changamoto kubwa zaidi kwa mkulima Tom Martin kutoka Mount Pulaski, Illinois, ni kuelewa ubora wa mchanga kwenye shamba lake la mahindi na soya. It's one of the basics of our profitability. Ni moja ya viungo muhimu katika kuhakikisha tunapata faida, yaani kufahamu ubora wa mchanga ili kuweza kupanda mimea yetu Vipimo vya awali havikuwa vya kutegemewa. Taarifa hiyo inasaidia Martin kufahamu kiasi cha mbolea anachohitaji kununua. Hata hivyo, kwa kutumia teknolojia ya kukusanya data kwenye maeneo ya ndani ya shamba lake ambako hakuna umeme na ambako mimea inazuia miale ya jua, changamoto kubwa kwa Martin katika kutathmini ubora wa mchanga ni kupata nishati itakayotumika kwenye vifaa vya kukusanya data. Naangalia ili kuona iwapo kuna teknolojia mpya inayoweza kutusaidia kufanya vyema zaidi katika kuelewa kinachoendelea kwenye mchanga wetu. Lola Jalif kutoka Chuo Kikuu cha Northwestern anasema kwamba alifahamu kulikuwa muhimu, na umuhimu wa kuwa na vifaa vya kupima ubora wa mchanga vyenye bei nafuu na vinavyoweza kupatikana kwa urahisi. Yeye ni mwanafunzi wa utafiti aliyefuzu kutoka chuo hicho, na amekuwa akiendeleza kifaa ambacho hakihitaji betri na kinachofanya kazi karibu kila mahali na kwa mazingira yoyote yale, usiku na mchana. Anasema kuwa kifaa chake kinalenga kusuluhisha changamoto ya upimaji wa ubora wa mchanga kwenye kilimo. Betri inayotumiwa na Jalif ilitengenezwa na mwanafunzi wa chuo kikuu cha Northwestern bilien watafiti kwa mara ya kwanza waligundua microbes ambazo zinaweza kulisha umeme tangu mwaka 1911, lakini hatua za karibuni za teknolojia kama sensa ya kupimia mchanga zilitengenezwa na Yen na Jalif na zimeanza kuonyesha kwamba zinaweza kutegemewa. Yen anasema kuwa lengo lao ni kuimarisha intelijensia zaidi ya kutegemea umeme. Uh, challenges... anasema kuwa betri ya microbio inatoa nishati kwa sensa ambayo hutoa taarifa kwa akili mnemba ambayo husaidia kutoa taarifa za kina kuhusu mazingira. Kifaa chake kimetengenezwa kuweza kupima mchanga kwenye mazingira tofauti. Kilichoko so ni anode na cathode, ina maana tuna vifaa viwili vya electrode ambavyo tulitengeneza kutoka kwa carbon. Hivi ni vifaa unavyoweza kutengeneza kutoka kwa mimea unaweza kupata carbon felt popote duniani kwa kutumia mbinu ya bio-devices to create our source of power. Hata hivyo nishati asilia ya microbes haiwezi kuzalisha umeme wa kutosha kutumiwa kwenye simu za mkononi au vifaa vingine vya kielektroniki. Uwezo wake ni kuzalisha takriban microwatt 200 za nishati. Hata hivyo hiyo ni nishati tosha kupatia mkulima Tom Martin taarifa za kutosha kufahamu ubora wa mchanga wake na kwa hivyo kuokoa fedha nyingi pale wakati ukifika wa kuweka mbolea kwenye shamba lake. Kutokana na taarifa anazopata kupitia nishati ya microbio, Martin haokoi fedha pekee, bali pia anapunguza matumizi ya mbolea, huku pia akilinda mazingira. VOA Mitaani. Leo kwenye VOA mitaani tunaangalia maoni ya baadhi ya wakazi wa Afrika kuhusiana na wazo la kundi la M23 la kule DRC kufanya mazungumzo na serikali mjini Luanda huko Angola kwa mwaliko wa Angola. Mnaitwa kwa jina ya James Jeme, imepatikana hapa katika mji wa South Africa. Pande wangu kwa kweli, mnaona kama mazungumzo ni, ni muhimu sana na ni moja ya njia ya kuleta amani ila una utata ambao utakuwa pale kwa ajili ya mazungumzo hayo, ni kwa ajili ya masharti ya ngambo yote mbili ya M23 ambayo inahusisha government ya DRC, na DRC ina masharti yake ambayo inahusisha M23. Swali langu ni kuuliza, je, hayo mazungumzo yatafaulu, ama watakubaliana kweli kwa yale masharti ambayo M23 inahusisha DRC ama DRC itakubaliana na yale masharti ambayo M23 ina- e, inamuhusisha. Sasa kuna kuwa ni utata kubwa sana pale, kwa sababu niwahi kuangalia katika katika mtandaoni, nikaona masharti ambayo M23 ina- ina- ina- inapatia ina government ya eh, DRC, nikaona kama haiwezekani na sijui kama DRC itakubali yale masharti. Uh, mimi naitwa Okelo na Balaha kutoka Kenya Kitale, ponde la upa. Mimi kwa mchanga angu, kwa maoni yangu mimi naona mazungumzo yenyewe itaendelea huko Angola. Sina matumaini kama viongozi watakuja pamoja na waone maisha ya watu kama ni muhimu. Kwa mfano president wa DRC Tshisekedi huyo presidenti ni kama ye hataki wananchi wakuwe na amani, wan wananchi wanakufa, lakini hajali. Sasa mimi kwangu naona hakuna matumaini ya mazungumzo yenye itaendelea huko Angola. Kama anataka wananchi wakuwe na amani, ni lazima yeye akuje kwa mkutano, ndio mazungumzo ikiendelea, pengine wanaweza pata suluhisho. Lakini ye akiendelea hivyo, ah -ah, mi sioni kama amani ita itakuwa huko. Kwa majina aneida kwas baanakazi natokea njini Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ikasaiaraae mjini Kirumba. Ni kuzubaisha ni kuzubaisha ni kuzubaisha watu wa wa Kongo, sio mazungumzo na haitaleta suluhisho fulani. hakubali kushinda. Naitwa Ziwe Mbale, niko hapa tkivu uvira na kufuatana na maoni yangu kuhusu mahusiano ama negosiasio ya M ishirini na tatu na guvernema ya Kongo ya kidemokrasi bo kufuatana na, na ile nilikuwa nasema kama ile mazungumzo inaweza tusaidia sisi Wakongomani kwa maana sisi ndio tunaumia na tunaangamia zaidi eh, ndio maana ingesaidia waongee, watafute suluhisho kwa paraporo na ile problem ambayo inatokana na ishirini na tatu na guvernema ya nchi ya Congo. Kwa, kwa serikali, ningependa waongee, waongee watafute suluhisho kwa sababu mjini mm, naangamia mabutika zifunguli makampuni mbalimbali yazifunguli mbali, alo watu wanaangamia tu na kuteswa na njaa na zingine, na makimbizi mingi ya, ya population na njoo tunajikuta sisi tunaangamia tu zaidi. Basi baada ya VOA Mitaani, tunapoelekea kukamilisha matangazo yetu, kwanza tupate muktasari wa habari. Rais wa Russia Vladimir Putin ameunga mkono pendekezo la Marekani la kusitisha vita kati ya Russia na Ukraine, lakini amesisitiza muhimu wa kufanyia kazi maelezo yaliyomo katika pendekezo hilo. tunakubaliana na mapendekezo ya kusitisha mapigano, lakini tunaendelea kuhisi kwamba sitisho la mapigano litaleta amani ya kudumu na kuondoa mizizi ya mgogoro huu, Putin aliwaambia waandishi wa habari Alhamisi mjini Moscow. Mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama wa G7 walikutana Alhamisi katika mji wa Charlevoix huko Quebec, huku mwenyeji Canada ikielezea ajenda kuu ya mkutano huo ambao lengo lake ni kufikia amani ya haki na ya kudumu nchini Ukraine na kuimarisha ushirikiano wa usalama na ulinzi, wakati G7 inaadhimisha miaka hamsini. Na mkuu wa shirika la umoja mataifa inalohudumia watoto UNICEF Alhamisi alisema kwamba watoto milioni kumi na sita nchini Sudan wanateseka vibaya kutokana na vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo alisema wengi wao wanakabiliwa na vitisho vya ukatili vya kila siku, njaa, magonjwa na unyanyasaji wa kingono. Mapigano yanafanyika mbele ya milango yao, karibu na nyumba zao, shule zao na hospitali, na katika miji mingi na vijiji vya Sudan. Catherine Russell, mkurugenzi mtendaji wa UNICEF, aliuambia mkutano wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Mashirika mawili ya Umoja wa Mataifa yanasema visa vya ugonjwa suru wa surua barani Ulaya vimeongezeka maradufu ikilinganishwa na mwaka uliopita vikiongezeka hadi laki moja na elfu ishirini na saba idadi ya juu sana tangu mwaka elfu moja mia tisa tisini na saba ni sawa na theluthi moja ya visa vyote e duniani. Wabunge wa Marekani wanafanya juhudi za dakika ya mwisho kupitisha mswada wa sheria wa muda mfupi ambao utafadhili shughuli za serikali kuu baada ya tarehe 14 Machi. Na taliban nchini Afghanistan wamekanusha madai ya Pakistan kwamba utekaji nyara wa treni wa siku ya Jumanne ulipangwa na kuelekezwa kutoka ardhi ya Afghanistan. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi BMJ Muridhi, produsar Dadi Balawe, mimi jina langu Harrison Kamau, na nimeshirikiana na mwenzangu hapa Patrick Ndwimana, kwa pamoja tumekutakia wakati mwema.