Ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Zifuatazo ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Rais wa Marekani Donald Trump leo Alhamis aliitishia Umoja wa Ulaya kwa ushuru wa asilimia 200 kwenye mvinyo, champagne na aina nyingine ya pombe zinazotengenezwa katika nchi 27 wanachama umoja huo, baada ya EU kuweka ushuru wa asilimia 50 kwa wiski ya Marekani. Trump aliandika kwenye mtandao wake wa kijamii wa Truth Social kwamba EU ni moja ya mamlaka ya kodi ya chuki na yenye unyanyasaji na ushuru duniani. Alisema iliundwa mwaka 1993 kwa lengo pekee la kutumia fursa ya marekani kiuchumi. Katika mwezi uliopita, Trump amekuwa akipigana vita vya ushuru wa hapo kwa hapo na washirika wake wakubwa wa, wa, wa biashara Mexico, Canada China na EU katika kile anachosema ni juhudi za kuzuia mtiririko wa dawa za kulevya hasa fentanyl ndani ya Marekani kutoka Meksiko na Canada, na pia kuwashawishi wazalishaji kufunga kazi zao nje ya nchi na kuzihamishia Marekani ili kubuni ajira nyingi Marekani. Maafisa wa Marekani na Rasia wanatarajiwa kukutana mjini Moscow kujadili pendekezo la Marekani la kusitisha mapigano kwa siku 30, katika vita vya Rusia nchini Ukraine. Kremlin imesema leo Alhamis kuwa wapatanishi wa Marekani walikuwa njiani kuelekea Rusia. Hayo yalifuatia maoni ya Jumatano kutoka White House yakisema mjumbe maalum Steve Witkoff ataelekea Moscow. Watu wanakwenda Rusia hivi sasa tunavyozungumza, rais wa Marekani Donald Trump aliwaambia waandishi wa habari jana Jumatano. Tuna matumaini tunaweza kupata sitisho la mapigano kutoka Rusia. Msemaji wa White House Caroline Levitt amekiambia kituo cha televisheni cha Fox News kuwa mshauri wa usalama wa taifa Mike Wals alizungumza na mwenzake wa Rusia siku ya Jumatano. Maafisa wa Marekani walikutana mapema wiki hii na maafisa wa Ukraini nchini Saudi Arabia kuwasilisha mpango wa kusitisha mapigano. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Mashambulizi ya anga ya Rasha usiku wa kuamkia leo yamesababisha vifo vya watu wawili katika mkoa wa kusini mwa Ukraini wa Kherson. Maafisa wamesema hii leo Alhamis. Gavana wa Kerson Oleksandr Prokudin amesema katika mtandao wa Telegram kuwa eneo lake lilishambuliwa na ndege zisizo na rubani za Rasia pamoja na makombora na kwamba mtu mwingine mmoja alijeruhiwa katika mkoa jirani wa Nipropetrovisk. Gavana Serhil Lisak alisema watu wasiopungua watatu wamelazwa hospitali baada ya shambulio la Rasia kuupiga mji wa Dnipro. Lisak alisema kwenye mtandao wa Telegram kuwa shambulio hilo liliharibu majengo kadhaa ya makazi, ikiwa ni pamoja na kuvunja madirisha. Maafisa katika mkoa wa Sumi walisema hii leo Alhamis kwamba ndege zisizo na rubani za Russia zilianguka kwenye gereji kadhaa na kuwaka moto, kiasi cha droni ishirini Jeshi la Ukrain limesema Alhamis kuwa limetungua ndege 74 kati ya 117 zisizokuwa na rubani ambazo vikosi vya Rasia ilizirusha usiku wa kuamkia leo. Waendesha mashtaka wa Ubelgiji walitangaza kukamatwa kwa watu kadhaa katika sehemu ya uchunguzi wa rushwa unaohusishwa na bunge la Ulaya huku kukiwa na ripoti kadhaa katika vyombo vya habari vya ndani kwamba kampuni ya China wawi ilihonga wabunge wa EU. Kukamatwa kwa watu hao kumekuja wakati uchunguzi wa gazeti la Lisor na vyombo vingine vya habari vikisema kuwa washawishi wa sera wanaofanya kazi katika kampuni kubwa ya mawasiliano ya China wanashukiwa kuwa honga wabunge waliopo madarakani au wa zamani katika bunge la Ulaya ili kutangaza sera biashara ya kampuni hiyo barani Ulaya. Mwisho wa habari za dunia kutoka Washington. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Ni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya Kwa Undani tutaangazia mgogoro wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakati ambapo hivi sasa taifa la Angola limesema Machi 18 ni siku ambapo yatafanyika mazungumzo baina ya kundi la uasi la M23 na serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, licha ya kwamba bado kuna sintofahamu juu ya ushiriki wa namna utakavyokuwa wa serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo katika mazungumzo hayo yaliyotangazwa na Angola, wakati ambapo jumuiya ya maendeleo kusini mwa Afrika SADC ikiwa imetangaza kusitisha ama kumaliza muda wake ule ujumbe wa kulinda amani wa SAMIDRC. Katika sehemu ya pili hii leo tutaangalia mvutano vilevile unaoendelea katika nchi ya Sudan Kusini, ambapo jumuiya ya, ya kikanda ya Afrika Mashariki, IGAD yenyewe imeeleza bayana kwamba kutaka kuona serikali inasitisha kuwashikilia baadhi ya maafisa wa serikali. Ninayekukaribishwa katika matangazo haya, mimi jina langu naitwa Idi Ligongo. Nam, kwa undani, moja kwa moja tunaanzia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo mazungumzo ya moja kwa moja ya amani kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC na kundi la uasi la M23 yanatarajia kuanza katika mji mkuu wa Angola Machi 18. Ofisi ya rais wa Angola imeeleza katika taarifa yake Jumatano. Nchi hiyo ya kusini mwa Afrika imekuwa ikijaribu kupatanisha usitishaji wa vita wa kudumu na kupunguza mvutano kati ya Kongo na jirani Rwanda, ambayo imekuwa ikishutumiwa kuunga mkono kundi la waasi linaloongozwa na Watutsi wa kati, Rwanda yenyewe ikiwa inaendelea kukanusha tuhuma hizo. Angola ilitangaza Jumanne kwamba inatarajia kufanya mazungumzo ya moja kwa moja. Serikali ya Kongo imekataa mara kwa mara kufanya mazungumzo na kundi la waasi wa M23 na Jumanne ilisema tu kwamba imezingatia mpango huo wa Angola. Siku ya Jumatano, Tina Salama, msemaji wa rais wa Kongo Felix Tshisekedi, aliliambia shirika la habari la Reuters kuwa serikali ilipokea mwaliko kutoka Angola, lakini haikuthibitisha ushiriki wake. Habari za leo hii kutoka shirika la habari la Reuters zinaeleza kwamba taifa la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo linafikiria kutuma wawakilishi kwenye mazungumzo ya amani ambayo Angola inapanga kuwa mwenyeji wiki ijayo ambayo yatakuwa mazungumzo yake ya kwanza ya moja kwa moja na waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda, vyanzo viwili vya serikali vimeiambia Reuters siku ya Alhamisi. Habari hizo zilikuja wakati jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika SADC ikisema mkutano wa wakuu wa nchi wa kanda umesitisha agizo la kupeleka wanajeshi wake nchini Kongo unaojulikana kama SAMI DRC na kuamua kujiondoa kwa awamu. Denis Yitbek ni mchambuzi wa masuala ya Afrika na anaeleza kama serikali ya DRC itakubali kuingia katika mazungumzo kwa kuzingatia ya rekodi yake ya kukataa hatua hii. Kwanza, uh, hilo wazo tu la kwamba wanaweza wakakaa kwenye meza linapokuja na linapoletwa mezani, inaonyesha kwamba kuna watu wanania njema ya kutamani kuletea hali njema pande ule wa mashariki ya Kongo. Hiyo ni jambo la kwanza. Sasa tukija kwenye suala la pili, utagundua kwamba serikali ya jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo imekuwa inasita kufanya mkutano, kwa sababu hawatambui hiki kikundi cha ishirini na tatu kama kinaweza kikakaa na wenyewe sehemu moja, kwa maana ya kwamba walikuwa wanaona wanaweza wakakidhibiti na nini. Lakini kwa namna hali ilivyotokea, au ukiangalia mji Bukavu, unaangalia Kivu zote mbili ya kusini na kaskara, na kaskazini zote zimechukuliwa unaweza kuona wana nafasi ya kuweza ku, kwa hiyo mimi nashukuru kwamba Rais wa wa, wa, wa Angola ameweza kuwaita hawa sasa. Uh, hata kama hataenda Rais Felix tshisekedi moja kwa moja na akatuma mjumbe, bado ni jambo jema, kwa sababu tuna hukumu wakati ingine, nia ile nia njema, je ipo kwa sababu wanaonyesha kuna nia ya kufanya hivyo, labda tunaweza tukaanza kupata jambo jingine baada ya wao kuweza kukutana. Sababu pia unaweza ikaitwa kautwa mkutano na wasiweze kutokea hawa wajumbe, na mkutano akaweza kuharibika kwao. Tusubirie kuona kwamba hata huyo mjumbe ambaye atakuwa anaiwakilisha serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia atafika kuweza kuzungumza na hawa, na baada ya kuzungumza nini, yanakuwa ni matokeo hayo, alafu tunaweza tukasema sasa, kama kuna lolote au ni mwendelezo wa siasa za, za, za kuvurugana ndani ya bara letu la Afrika na upande ule wa, wa Kongo. Kiongozi wa M 23 Betrand Bisimwa katika chapisho la mtandao wa X alijivunia kumlazimisha Rais Felix Chisekedi wa DRC kwenye meza ya mazungumzo na kuliita chaguo pekee la kistaarabu la kutatua mzozo uliopo ambao umeongezeka kwa kasi tangu mwezi Januari. Waasi wameteka miji miwili mikubwa mashariki mwa Kongo tangu Januari, katika kuongeza kwa mzozo wa muda mrefu uliokita mizizi katika mauaji ya kimbari ya Congo pamoja na taifa jirani la Rwanda ya mwaka 1994 ambapo vilevile yanaelezwa kuwa na mrengo wa kudhibiti rasilimali kubwa ya madini ya DRC. Serikali ya Kongo imesema takribani watu elfu saba wamefariki dunia katika mapigano tangu Januari. Takribani watu laki sita wamekimbia ya makazi yao kutokana na mapigano hayo tangu Novemba, kwa mujibu wa ofisi ya Umoja wa Mataifa ya masuala ya kibinadam. Hali hii imekuwa ikiendelea na. Je, mazungumzo haya yatajikita katika nini hasa, kwa kuzingatia madai ya muungano wa waasi wa M23, ambapo mara kadhaa wamekuwa wakisema wataelekea moja kwa moja Kinshasa kumwondoa madarakani Rais Felix Chisekedi. Hapa Dennis Yitbek anaeleza. Unaweza ukaona, ukiacha hiki ambacho kinaendelea, unaweza kuona uh, siku za hapo karibuni, hata rais mstaafu Rais Joseph Kabila alikuwa naye anatengeneza fungamano la kwao na kujaribu kuangalia hali ya mambo ndani ya nchi ya Kongo. Na hii yote inakutana nini? Baada ya uchaguzi, kulikuwa na makubaliano ambayo hayakuwa rasmi, ukiwauliza watu wa serikali, lakini ukiuliza upande wa Joseph Kabila na upande wa washirika wake, ulikuwa unaona ni rasmi. Yalikiukwa na serikali hii kwao, sasa hii inakuja, unaweza ukaanza kuona ni kama hakuna ushiriki wa, yani, serikali imeshindwa ime kuweta ushiriki wa pamoja wa wananchi wengi. Kwa mi naamini mambo mengi yatakuwa yale yanayojibu maswali ambayo hawa kikundi cha uh, M ishirini na tatu wanakuwa wakiauliza, lakini pia hata mashirika ma, ma, ma mashirika taarifa mbalimbali ambazo zinakuwa zipo zikijaribu kuona kwa kunyoshia kidole serikali ya ya Kinshasa kwamba inashindwa kujibu au kujielekeza kutatua shida za wananchi wake wenyewe. Kwa hiyo naamini yatakuwa ni maswali haya ambayo yanajengea sasa kwenye zile hoja ambazo zitakuwa zinajengwa na hawa watu wa kikundi hiki, lakini na yale ambayo ni matokeo ya siasa za ndani ya nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Majirani wa taifa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ikiwa ni pamoja na Afrika Kusini, Burundi na Uganda wamekuwa na wanajeshi katika nchi ya DRC, eneo la mashariki, jambo linaloibua hofu kutokea vita vya kikanda kama vile vita vya Congo vya miaka ya 1990 na mwanzoni mwa 2000, ambavyo viliua mamilioni ya watu. Jumuhia ya maendeleo ya kusini mwa Afrika SADC ilisema Alhamisi kwamba mkutano wa wakuu wa nchi wa kanda umesitisha agizo hilo la kupeleka wanajeshi wake uh, DRC. Mkutano ulikutanisha mamlaka ya sami DRC na kuelekeza kwamba hatua ya kuondoa wanajeshi wa sami DRC eh, kutoka DRC kambi ya Afrika kusini mwa Afrika, ambapo ilisema katika taarifa baada ya mkutano huo. Hapa Denis Itbek anaelezea athari za kuondoka kwa wana jeshi wa kikanda na mustakabali wa mzozo wa DRC. Athari ni kubwa, kwa sababu unajua ukiufuatilia huu mgogoro utagundua kwamba waliokuwa wanaathirika zaidi ni wale ambao ni makundi yale maalum, unaangalia wanawake, unaangalia watoto, unaangalia wazee, wagonjwa. Wakati mwingine wanakosekana chakula, inakosekana madawa inapoteza eh, mahitaji mengi, uh, ikiwepo hata maji uh, ya kunywa. Sasa hawa hivi vikundi vya tuseme, hawa wanajeshi kutoka Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika walikuwa wanajaribu kusaidia kutoa unafuu kwa hawa soyo inakuja je yeah. Sasa serikali itakuwa iko tayari kuweza kusaidia hawa watu, na unaweza ukaona kuna sehemu serikali inalaumu kwamba kikundi hiki cha M ishirini na tatu uh, kimekuwa kifanya uhalifu mwingi tu wa kivita. Sasa najiuliza, sasa kwa kuondoka hawa je, haya makundi yote upande wa serikali na hata upande wa m ishirini na tatu wataweza kutoa unafuu kwa wananchi wa kwao, itakuwa ni jambo la heri kama wataweza kutoa unafuu, lakini itakuwa ni jambo la hovyo na tutasikitika sana sisi wengine kwamba kutakuwa na uh, hali ya sintofahamu, lakini pia hali ya unyanyasaji ambao utapelekea madhira makubwa kwa wananchi wa kule, kwa sababu hakutakuwa na waangalizi wengine ambao wako huru, wako neutral pasipokuwa na upande. Unaona, kwa hiki ndio ambacho ambacho sisi wengine tutakuwa tuna nacho. Je, serikali itatimiza jukumu lake? Na je, upande wa M23 watafanya sehemu yao katika yale mengi ambayo wanaahidi kwamba wanapambana na maadhira yanayotengenezwa ya serikali? Kama watafanya hivyo itakuwa ni jambo la heri, lakini kama hawatafanya hivyo itakuwa ni shutuma kubwa sana upande wa jumuiya kima ya kimataifa, ikiwepo jumuia ya nchi za kusini mwa Afrika. Mashariki mwa Kongo ni nyumbani kwa akiba kubwa ya madini ya kimkakati kama vile Koltani, colbert na shaba na lithium, rasilimali ambazo ni msingi wa mbio za ulimwengu za kukuza teknolojia mpya na nishati ya kijani na wa Wamoto, mwanasiasa wa zamani wa Uganda, anaona mali hiyo ya DRC kama sehemu inayofanya ukanda huo kukumbwa na mzozo huo, mpaka majirani zake Rwanda ambayo imekuwa ikihusishwa na kadhia hiyo licha yenyewe kukanusha. Anaamini bado mazungumzo kama moja ya sehemu ya utatuzi wa mzozo huo wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ubabe una mwisho, Kitekedi inawezekana kwamba anawaita hao watu wa M23 kama ni watu magaidi, lakini wao wenyewe wanasema hao ni wakongomani ambao nao wanapigania haki yao. Ikiwa ni kweli hao ni wakongomani, Rais Chisekedi awape masikio kwa mara moja tu aweze kuwasikia, waweze kumwambia ni nini inayowafanya wapigane na, na serikali yake ikiwa anayaona hayo wana uzito, anaweza nao kuwaachia nafasi kufanya naye kazi. Hayo yatamaliza maafa ambayo yanaendelea kila mara na kupora mali yao wenyewe. Na fikiri la muhimu zaidi kwa Rais Sekeli, wakiwa wamekana na wakiwa wameongea, Kongo inayo utajiri mwingi sana, wanaweza kuya kuwa hao madini yao yote na misitu mbao, watengeneze ya nchi yao, wajenge barabara, wajenge daraja, wajenge sehemu ya kusafiri hile ingine. Na misitu hiyo ikiwa itapitika na barabara, watu hawatakuwa wanatumia uporaji wa mali yao na kuanzisha fujo ya kupigana kwani watakuwa tayari wamefanya miundo kazi na hawatakuwa nafasi tena ya kuweza kuendeleza mapigano ya hovyo na ya kila mara. Dunia itakuwa ikisubiri mazungumzo ya Angola yanayotarajiwa kufanyika Machi 18 baina ya kundi la waasi wa m 23 na serikali ya DRC na kuona kama yatazama tunda ya kuleta amani na kuepusha vifu vya raia wasio na hatia, huku ukikosesha makazi mamilioni ya watu. Tunakamilisha sehemu hiyo ya kwanza ya kwa undani. Tutakaporejea, tutaelekea katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, ambapo tunaelekea moja kwa moja nchini Sudan Kusini. Jumuiya ya Mataifa ya Afrika ya Mashariki, IGAD, Jumatano iliitaka serikali ya Sudan Kusini kuachilia huru maafisa waliozuiliwa na kuondoa vikwazo vya usalama kama sehemu ya juhudi za kuzuia mvutano wa hivi karibuni wa vikundi ambavyo vimekuwa vikisababisha hali tete nchini humo. Sudani Kusini imekuwa na amani rasmi tangu mkataba wa amani wa mwaka 2018 ulipomaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyodumu kwa miaka mitano iliyowakutanisha wanajeshi watifu wa Salva Kiir, rais wa taifa hilo, na makamu wake wa kwanza wa rais Riek Machar na kuwa watu karibu laki nne. Hata hivyo, uhusiano kati ya mahasimu wa wawili wa kisiasa ambao wametawala eneo la kisiasa la mzalishaji wa mafuta kwa miongo kadhaa unabaki kuwa mbaya. Profesa Chacha Nyagoti anaelezea, licha ya juhudi za upatanishi, kwa nini mgogoro wa viongozi hao umekuwa mgumu kumalizika na kwa nini unaendelea kuwa tatizo. Ni tatizo kwa sababu ya ubinafsi, ni tatizo kwa sababu ya ukabila, ni tatizo kwa sababu ya usakubimbi, yaani hali ile ya mtu mmoja kufikiria kwamba ana nguvu na uwezo wa kuweza kushika madaraka na kunyima watu wengine haki ya kushiriki katika utawala wa nchi yao. Na haya mambo yamekuwepo tangu mwanzo, lakini viongozi hao wawili wanahitaji kutafakari kwamba safari waliyopita mpaka kuja kupata nchi ni safari iliyokuwa ya masikitiko na matatizo makubwa pamoja na mauaji, vifo vya watu na hasara nyingi sana. Hatimaye nchi ikapatikana, na wanahitaji kupunguza kasi ya hasira zao na kuweza kuishi katika uongozi wakitawala watu wa pamoja, na kuleta taifa hili changa pamoja, ili wananchi wa kusini mwa Sudani waweze kuishi kama raia walio katika nchi huru. Kwa nini wanafanikiwa kuendeleza huu mgogoro wao hata kwa wale ambao naweza nikasema ni vijana ambao wangependa kuona nchi yao inakuwa na utulivu na amani. Ninafikiri tatizo kubwa la Sudani ya kusini ni tatizo ambalo linakabili nchi nyingi za Kiafrika, hasa kwa namna ambavyo uongozi unatumia ukabila au migongano na mitafaruku kati ya kabila moja na kabila jingine ili kuweza kuendeleza misimamo yao mikali dhidi ya lile kabila ambalo wanaona ni kama ni adui. Na haya mambo ni mambo ambayo yanarudisha maendeleo nyuma na yatazidi kusumbua sana nchi ya Sudani ya Kusini, kwa sababu viongozi hawa Machar na Salva Kiir wamekuwepo, walikuwepo na wameshindwa kabisa kushika nafasi hii ya uongozi na kuitumia kwa namna ambavyo inaweza kuleta afueni na maisha mazuri kwa raia wao. Juba wiki iliyopita, pamoja na wimbi la mapigano makali karibu na mji wa kimkakati wa kaskazini kunaonekana kuhatarisha mapatano ya amani. Jumuiya ya maendeleo ya IGAD yenye mataifa manne ya Afrika Mashariki ilifanya mkutano wa kawaida wa wakuu wa nchi Jumatano uliolenga kumaliza mzozo nchini Sudan Kusini. Serikali inahimiza kuwaachilia mara moja maafisa waliozuiliwa, isipokuwa ushahidi wa kuaminika unaruhusu mashauri ya kisheria kufanywa kwa wazi na kwa kufuata utaratibu unaostahili. Ripoti iliyowasilishwa na katibu mtendaji wa IGAD, uh, Wokne Gebeyehu, uh, alisema. Profesa Chachanyegoti anaelezea kama mwito huo unaweza kusikilizwa kutokana na mazingira ya mgogoro uliopo. Uh, hawana sababu yoyote ya kutosikiliza, lakini ninafahamu pia kiburi, kiburi, yani, katika ile hali ya kila mtu kufikiria kwamba anajua kile anachokitenda na wakati mwingine wanakuwa na vichwa vigumu, labda hawatakubaliana labda hawataafikiana na maagizo na utaratibu huo na mwelekeo huo ambao umetolewa na IGAD. Waibu. Kwa hivyo tunatazamia kwamba watafikiria na hekima na busara iweze kutawala akili zao na waondoe uhasama huu wa kibinafsi. Lakini Profesa, mara kadhaa mm, hii IGAD imekuwa ikitoa maagizo tu. Huoni kwamba kuna sababu ya kufanya zaidi eh, badala ya kuongea tu na kutoa mwito kila mara? Kuna haja ya kutafuta namna ambavyo baadhi ya maagizo ya mashirika haya ya nchi za Afrika ya kanda kwa mfano IGAD na East African Community yanaweza kutiliwa maanani na wale ambao wanaagizwa. Tunafahamu kwa mfano mgogoro wa DRC bado ni mgogoro ambao umeshindikana kabisa uh, mashirika mawili ya SADC pamoja na EAC kutatua, pamoja na kwamba wanakutana na kutoa maagizo na kutoa maelekezo na kutoa amri wakati mwingine, lakini amri hizi hakuna mtu anayezitii. Sasa kuna kile ambacho kimeonekana kufanyika, kwa mfano hata DRC kwa SADC kutengeneza kama vile jeshi la kulinda amani unadhani kuna haja ya kuwepo na jeshi kulinda amani kwa nchi ya Sudan kusini na kuondoa haya machafuko, licha ya kwamba mapigano si makubwa sana kama sehemu nyingine barani Afrika, lakini ni viashirio kwamba chochote kinaweza kikatokea wakati wowote. wa ndiyo, na ile methali yetu ya samaki mkunje ungali mbichi, nafikiri ni vizuri kama Waafrika na bara la Afrika, kwa mfano Umoja wa Nchi za Afrika na IGAD wangeweza kuendeleza msimamo wao mkali kwamba ni lazima kuwepo na namna ya kudhibiti eh, mgogoro na mgaragaso hii ambayo inatokana na uongozi wa hao vijana wawili au wazee wawili Sudani Kusini. Sasa kwa hali halisi ya mwelekeo huu, unaona inakwenda vipi? Haiendi sawa, nafikiri Sudani Kusini limekuwa ni taifa ambalo ni la masikitiko makubwa, kwa sababu baadhi yetu tumezungumza haya mambo tangu zamani, wakati wa kingali wanapigania haki zao na namna yangeweza kuwa uhuru kutoka katika utawala wa wale Waarabu wa katumu lakini sasa tumeshaona walipata uhuru wana, wakashika hatamu za uongozi, lakini wameshindwa kuendeleza uongozi bora ambao unaweza kutoa mwafaka na mafanikio katika hali ya kuishi kwa amani kwa raia wa Sudani ya Kusini. Pia ilitoa wito wa kurejeshwa kwa mipango ya kawaida ya usalama. Msemaji wa serikali Michael Makuei, ambaye wakati wa kukamatwa kwao alisema maafisa hao walikuwa wakikinzana na sheria hakujibu mara moja ombi la shirika la habari la Reuters la kutaka maoni zaidi. Serikali inashutumu vikosi vinavyomtii Machar kwa kushirikiana na wanamgambo wa jeshi la White Army, kundi lililojipanga kiholela hasa kutoka kabila la Machar la Nuer, na kushambulia ngome ya kijeshi karibu na mji wa kaskazini wa Nasir hapo Machi nne. Profesa Nyaigoti anaeleza hatma ya mvutano huo. Unajua, hatima ya watu ambao wanang'ang'ania mtutu wa bunduki huwa wakati mwingine si hatima nzuri. Tukumbuke kwa mfano historia ya nchi za Afrika, kulikuwa na migongano mingi. Kwa mfano wakati Angola imepata uhuru, wakati ya kina Agostino Neto wanapambana na Savimbi, hatimaye baadhi ya wao huwawa au wanakufa, alafu ndio baadaye labda amani inaweza kutokana. Na hili ni jambo ambalo linaashiria ule msemo wa Kiswahili kwamba suluhu haiji hai ila kwa ncha ya upanga. Wakati mwingine wamepigana vya kutosha. Hao watu wa Sudani ya kusini wanahitaji kuketi mezani, wazungumze, wajiulize na kutafakari namna gani wanaweza kuleta amani katika nchi yao. Hili ni jambo la muhimu sana na ni la dharura na kwa mazingira sasa yaliyopo hivi sasa, kwa sababu tunajua ni taifa ambalo lina uh, utajiri mkubwa sana wa mafuta. Je, uh, mafuta haya yanawanufaisha kweli wa Sudani Kusini? Kwa mazingira yaliyopo, rasilimali zao pamoja na mafuta mengi walionayo haviwezi kusaidia maisha ya na kuboresha maisha ya wananchi wa Sudani ya Kusini, kwa sababu watu hawawezi kufurahia mazao au matokeo ya biashara kutokana na rasilimali zao, kama wangali vitani, kama wanakimbizwa kwenda msituni, kama wanauawa kiholela, uh, mitutu ya bunduki ndio sauti zinazosikika kila mara. Hawawezi kuketi chini wakajiuliza, je, tutauza mafuta kiasi gani ili tuweze kujenga mashule, tuweze kuboresha zahanati zetu pamoja na mahospitali ili watu wawe na afya nzuri? Jeshi la White Army na vikosi vya kitaifa vimekabiliana katika mfululizo wa mapigano makali katika wiki za karibuni. Chama cha Machar kimekanusha tuhuma hizo. Mmoja wa mawaziri na maafisa wanane wa ngazi za chini walikuwa kizuizini, wameachiliwa huru, msemaji wa Machar alisema, lakini wengine ishirini wanaendelea kushikiliwa Mwanajeshi wa Sudan kusini pia waliweka karibu na makazi ya Machari wiki iliyopita, ingawa ameweza kusafiri hadi ofisi ni kwake, msemaji wake alisema. Je, mgogoro huu unaathiri vipi usawi wa taifa hilo la Afrika Mashariki? Swali hili ambalo limekuwa likiulizwa na watu wengi, Profesa Chacha Nyagoti analijibu hivi. Athari zake ni hatari zaidi, ni hatari kwa sababu nchi changa kama Sudani ya kusini inahitaji amani ili wananchi waliokuwa wamekuwa wakimbizi katika nchi mbalimbali zinazopakana na Sudani ya kusini waweze kurudi majumbani kwao, waweze kurudi vijijini kwao, waweze kuanza kuwe... kujenga maisha mapya yenye amani na yenye matumaini, kwa sababu vizazi vijavyo vinajua kwamba nchi ya Sudani ya kusini sasa ni nchi huru. Na nafikiri wale wote ambao wamezaliwa kwa mfano katika uhamisho, kwa sababu walikuwa wakimbizi huku Kenya na kwingineko, wanahitaji kurudi nyumbani waweze kuishi maisha mazuri ya... Lakini tunaona kwamba kila siku katika hizi nchi, shida ni kwamba kutakuwa na wakimbizi kila siku, kuwa wanafuulizwa kutoka katika miji yao na wengine wanauawa katika harakati hizo, na hapa ndipo tunakamilisha matangazo ya kundani, kwa undani. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi ni Idi Ligungo.