Right here on VOA1, the hits. Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Ni Jumatano ya tarehe kumi na mbili ya mwezi huu wa uh, tatu, kwa mwaka wa 2025 tunakukaribisha katika matangazo ya VOA Express nusu saa ambazo tunaangalia maswala mbalimbali yanayokuhusu wewe na hasa ukiwa kijana au mwanamke popote pale unapotusikiliza. Mimi naitwa Idi Ligongo, sikuwa peke yangu, niko na Abdu Shakur Abud hapa studio. Idi, leo katika VOA Express mambo yako mengi mengi, siku zinakwenda mbio, mambo yanaleta mabadiliko mengi katika sehemu mbalimbali za dunia. Uchumi unaonekana unaleta wasiwasi, vijana wanaanza kuingia wasiwasi juu ya kazi na ajira. Sasa leo tunasemaje? Leo naam, leo tunasema kwamba tunataka kuangazia hayo, lakini vilevile vile, e, kama ilivyo kawaida siku ya Jumatano tunaangalia masuala ya teknolojia. E, BMJ Muridhi hapa huwa anatupasha yale ya kiteknolojia ambayo yanaendelea katika ulimwengu wetu wa sasa, na kama kawaida tutakuwa e, na barazani tukiangazia masuala ambayo yanakugusa wewe, namna gani, e, unatumia wasaa wako hasa kusaidia watu wale ambao wanaingiwa na uraibu na vifaa vile vya kielektroniki. Mambo mengi, mambo mengi kabisa. Mimi siku hizi nikiamka asubuhi kitu cha kwanza kabisa huwa nakamata simu yangu. O, imekuwa, watu amesha kuwa wagonjwa na, ni ugonjwa kabisa kam, kikamata simu yangu, naenda kwenye WhatsApp naangalia, je, kuna yeyote ambaye ametumia kuna kitu chochote cha kushtukiza alafu hey. Baadaye ndo naanza ku, kuangalia angalia habari za hapa na pale. Imekua tabu kwelikweli. Tumekuwa kama nini mtu anasema watumwa wa vyombo hivi mm. Manake mm. He, hulali huamki, lakini Vio Express vilevile tutakuwa na muziki. Ni mambo ambayo tutazungumzia hii leo mm. vipi hivi we, wewe unasema wewe binadamu lakini watoto wadogo miaka miwili inawaharibu akili. Na kwa sababu wewe ni mzee wa busara, kabla ya kuondoka kwenye Vio Express kuna swali nitakuuliza, kwa hiyo nikumbuke swali <laughs> ambalo ni haya. Twende sasa, tunaanza vipi? Tunaanza basi kuangazia. Unajua Abdu Shakur, kumekuwa na tatizo la vijana eh, kuwa na ile imani kwamba kwenda nje ya nchi ndiyo sehemu ambazo zinaweza zika kufanya maisha yako yawe bora na kama unavyojua kuna kampuni mbalimbali mbali, eh, huko Afrika Mashariki zimekuwa zikiwatafutia vijana kazi nje ya nchi. Kwa hiyo hilo swala linazidi kuaminika hivyo kwamba ili maisha yako yawe bora, basi uende nje ya nchi na pengine mambo yatakuwa mazuri. Lakini wadau mbalimbali ambao wanashughulika na masuala ya vijana wanasema si kweli, eh, pale katika, hmm, nchi hizi za Kiafrika kuna fursa bado nyingi sana ambazo hazijatumiwa vyema na vijana lakini imezungumza na mdau wa masuala ya vijana Jafari Kulaga, na nikataka eh, kwanza kumuuliza nini ambacho, ah, kinafanya watu kuamini hiyo hali kwamba ili uwe na maisha bora. Kwa vijana wanaamini lazima uende nje ya nchi. Jafari, hebu tueleze kwa nini hili hisi huku au wao, vijana unakuta wanachukuliwa kiwepesi kwa sababu tu wao wanajenga kitala kwamba Ulaya au nchi ya Amerika kuna maisha mazuri, lakini hawaandaliwi. Kwa sababu kama wangeandaliwa, ina maana kule wasingeweza kujisa, na wakiandaliwa, ina maana wanaweza wakapewa kitu fani cha hofu. Lakini huku wao wanachofanya bado, kule Amerika bado kuko hivi, ajira ziko hivi, basi yani ile maneno fani ya mwanzoni hapa, angawa mtu kumuingiza kwenye hiyo safari mara nyingi ana naza kwa kipindi cha maisha hapa hivyo watu wakitengia mitandaoni, wakiona mandhari ya miji ya wenzetu huko, na kila mtu alienda ulaya o, tunafikilia kwamba anakuwa na maisha mazuri. Basi mye mtu anajenga tikra za kwamba mi nikienda Ulaya, nikienda Amerika, maisha yatakuwa mazuri. Hata kama tunasikia kuna watu wanazurika huko, wanafanyia mambo ya ajabu, wanadhalilika, wana lakini sisi bado tunasema bana, hii ngoja twende huko. Yani tumeshajenga ile kwamba Marekani au Ulaya ndio kwenye maisha mazuri e, kuliko wamesikia mbali kabisa, kusema bora ukazaliwa Marekani. Umemsikia Jefari anakuambia, mm -hmm. kuna vijana ambao wanasema bora azaliwe eh, akiwa mbwa hapa Marekani eh, kuliko kwenye sehemu ambazo wanaishi hiyo, ni mtafurani kuliko. Inasikitisha, inasikitisha kuona kwamba lazima wanachukua safari hizo ngumu na nini, wanafikia kiwango hicho, kwa nini? Na nikataka pia vikumuuliza Jefari nini ambacho anaona kwamba inabidi kifanyike ili swala hili litatuliwe. Kwanza mi nasema kwa upande wa viongozi, unajua viongozi mataifa mengi ya Afrika au hasa hapa Tanzania, vijana ni wengi zaidi kuliko watu wazima. Sasa hawa vijana hawaandalii mazingira ya yeah. ya kujiajiri Mtu anamaliza chuo, hajui afanye kazi gani, anasubiria kuajiliwa, wakati ajirezenezi imesha kuwa ndogo. Na wale ambao wajasoma kabisa, suala la kilimo ameshajiona kwake ni tatizo, anaona kazi za, za watu maskini k nakuta kijana anaamua kuishi mjini tu. Kama hapa mjini nilipo hapo, nakuta vijana wengi kotaali auza hata maji tu, lakini angeenda ange shambani, angelima, angepata kipato kikubwa tu. Kwa hiyo serikali iwawezeshe vijana kwa namna zote, kwanza iwasomeshe na iwawezeshe iwa katika mitaji, kama ni kulima, kama ni kazi ndogondogo za, za, za kujitengenezea vitu ili kwa kawaida, sisi mtu anatamani kwenda Ulaya huko. Hai, umemsikia Jafari. Umemsikia okay. kabisa kwa yeah. hivyo ni serikali na wakuu wa serikali ambao, mm -hmm. na sio peke yake hiyo, mi nafikiri hata biashara na, ke, na wa, watu kuwekeza zaidi mm -hmm. kuhakikisha kwamba vijana wanapata ajira na hali ya maisha iwe tofauti kabisa. Ndio, ndio hicho ambacho Jafari anasisitiza kwamba serikali iweke mazingira mazuri mazingira rafiki kwa watu ambao wanaweza kutoa hizo fursa za watu kujiajiri. Haya basi, tunapata burudani muziki. Big fizo akiwa mshirikiana na Jabs unakuambia humo ndani boy, oh boy, Mambo mambo mazuri kabisa humo ndani, sijui humo ndani wapi, humo ndani kuna nini? kuna nini? ya Rabi, haya <laughs> vo Express kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Mpenda msikilizaji, wakati wote tuko tayari kila siku, Jumatatu hadi Ijumaa. Sasa idi, tunaelekea katika sehemu nyingine ya ripoti zetu za leo, Express uh, chama cha madaktari wa watoto hapa Marekani wamefanya utafiti na kutambua kwamba usimpe mtoto wako chini ya umri wa miaka miwili vifaa vya simu, tableti, kompyuta. Manake kuna athari chungu nzima. Athari wanasema zinatokana hasa na ubongo, manake ndo wakati ubongo wa mtoto unakuwa, na ukimpa pale inadhurika, na kuna mambo mengi ambayo anakosa katika jamii, anakosa kuwa pamoja na wenzake na kadhalika. Kwa hivyo wanashauri jambo kama hilo. Kwa hivyo tuangalie kule Afrika wanasema nini, tunakwenda moja kwa moja hadi Mombasa. Idi tatizo hili kubwa sana vile vile, nazungumza na Wini Atieno na nkamuuliza wao wanachukulia vipi tatizo hili. Unapata mtoto ukishamzoesha simu ama tablet akiwa huo umri wa chini, atakuwa hana uzoefu wa kutoka nje kucheza na wenzake. Huku kwetu huwa tunasema anakuwa mtoto zuzu, yani bwege, anakuwa very lonely child, hajui kutangamana na wenzake. Hata ukimpeleka shule, anakuwa mtoto ambaye hawezi kucheza na wenzake amezoea tu simu kubonyeza bonyeza. Sasa unafikiri wazazi wanafahamu hili? wanachukua hatua gani kukabiliana na swala hili? Wa, wazazi wengi wajua mtoto akilia wampatia kitu acheze nayo atulie. Wazazi wengi wanapenda kufanya hivyo, lakini mzazi kama mimi, mtoto akilia naamka, anacheza naye, tuaimba kama nina muda. kama sina muda nitamwacha acheze na wenzake huko nje, lakini kupatia mtoto chini ya umri wa miaka kumi simu wala tablet, siwezi. sijui ni Uafrika lakini mimi siwezi. Lakini inaonyesha kwamba sio Afrika peke yake, hata nchi zote za dunia watu wanafanya hivyo. Lakini watoto huwa wanataka, wanalia, wanataka vile chombo. Imekuwa kama kitu chao cha kawaida siku hizi. Vipi kufanya? Wewe umeweza, wengine wanakuwa anashindwa nini? Unashauri sababu, ukishaingia kwa nyumba, mzazi awa, wazazi wa dot com umeingia kwa nyumba, kuna msichana wa kazi wa kukusaidia kazi, wewe umeshinda kwa simu. So mtoto yuwazoea, yuona kama mama yuko kwa simu, babangu yuko kwa simu na tuko nyumbani pia, mimi nataka kuwa na simu yangu. Lakini ukimzoesha mtoto, ukishaingia kwa nyumba, weka simu kando, kaa na mtoto, kuwa na muda na mtoto wako, mjuane, mtoto wakujue na wewe umjue. Hapo utamzoesha mtoto asizoee simu, lakini mtoto akikuona wazoea simu, mtoto hufuata kile mzazi wafanya watoto wanapenda kuingia katika ile swala lilosema, mtoto wa chini kuingia mitandaoni. Unafikiri nini hmm, la kufanya? Unafikiri ni wazazi wenyewe, jamii, au serikali kuweza kuchukua hatamu ya kudhibiti masuala haya? Mzazi wa kwanza wa mtoto ni mzazi aliyemzaa. Sasa wewe ukidhibiti mtoto kuingia katika mitandao ya kijamii alafu, kuna, kuna zile sheria na kanuni ambazo serikali imeweka ya kuzuia wale watu ambao wananyemelea watoto kuwatumia picha za ngono. Lakini mzazi wa kwanza ni mzazi ambaye yuko pale nyumbani kuangalia mtoto wangu. Siku hizi mwanzo, kuna apps, unajua mtoto wako huwa yuaingia mitandao, mita gani yuaangalia nini. Ndio advantage ya sasa, si kama kitambo, kulikuwa ungeweza kupata vitu kama hivyo. Siku hizi hataweza zuia masaa ya mtoto kukaa katika mtandao, unamwekea wifi halafu unaiweka timing, unaizima akishamaliza homework, wazima Nam, basi unaona, ushauri mzuri kabisa huyo Wini Atieno. Kama kina mama wengine wanaweza kufanya jambo hilo mm, itaweza kuokoa watoto wengi kabisa, lakini tatizo kubwa sana katika kuwapa hivi vyombo vya simu. Sisi kama ulivyosema pale mwanzoni mm, sisi wenyewe ukiamka tu, kitu cha kwanza unatafuta simu, unatafuta simu, ukitoka nyumbani unababaika, na miaka iliyopita kule hata ukiwa njiani hata huna habari kama unahitaji simu. Shughuli inakuwa pevu kweli kweli kabisa. Sasa vilevile kwenye barazani tuliuliza, mm -hmm. swali hilo hilo: Je, unajua madhara wanayopata watoto kwa kutumia simu uh, na tablet E, watu wamejibu kwelikweli lakini tuanze kwanza na msikilizaji wetu ambaye yuko katika laini ya simu karibu sana tuambie uko wapi na changia mada, uh, changia kile ambacho tumeuliza katika suala letu la barazani asante sana kwa majina a mhadis kutoka Kondoa baura Dodoma Tanzania wakilishi wa Sakatonga Salamu Klabu yes kusema kweli suala la simu kuwaachia watoto Madhara yapo ni mengi, maana hapa tulianza kuzungumza moja hadi mwisho, tutakesha. Kwanza, wazazi hawapaswi kuwaachia simu watoto, maana unavyowaachia simu watoto, wanavyoperuzi kule, maana kule wanavyoperuzi wanakuta, yani mambo ni mengi ajabu ajabu, kama picha za ngono, watu wako utupu. Kwa hiyo, na watoto wanakuwa ni rahisi sana kukariri vile vitu vya mle mwisho wa siku wanavikariri vile vitu ambavyo mle mle kwenye simu, wanavileta kwenye jamii kwao. Tuseme ndo hayo katika kwa cha kuasi tuseme, wazazi wasiwaachie simu kuchezea chezea watoto, maana hizi simu zimekuwa zimeshazua mambo mengi, zina taharuki kwa watoto huku mitaani. Lakini zaidi ukiangalia watoto wa chini ya miaka miwili, unasemaje? Kuna hao wanaweza kuangalia internet na kadhalika, lakini hao ambao hawezi kuangalia, lakini wanachezea ya, kwa kuchezea kama kuchezea kifaswa, kwanza sio sahihi kabisa kumwachia simu mtoto, haijalishi labda anaperuzi au anachezea kwa namna gani. Asante sana zaidi hapo. Basi, Idi, kwenye Facebook wanasemaje? Tunashukuru msikilizaji kwenye <laughs> Facebook kwenye hapa, tukianza naye Elisha. Asante sana asante sana basi, tukianza naye Elisha Kibeta anasema madhara ni mengi ikiwemo watoto kupoteza muda wao mwingi mtandaoni badala ya kusoma vitabu, watoto kuzitazama, eh, kutazama masuala ambayo yanawadhuru kisaikolojia na mengi maovu eh, yanawezesha tabia za mengine mengi. Mkazi wa Nzega, Tabora, anasema madhara ambayo wanayapata wengi sana, ikiwemo elimu hakuna. Eh, kutoka Lubero, Kivu Kaskazini, DRC anasema madhara ni mengi sana, kwanza ni watoto ambao ah, hawaweki muda wa kujifunza mambo ya shuleni pia wanajifunza mambo ya wakubwa wakiwa bado na umri mdogo, hawana elimu nzuri pia, eh, adabu inapungua. Christopher Kuguru yeye anasema kwamba ndio ufugaji wa wazazi kwa watoto. Lakini Mwansembo Tembo Musa anaeleza kwamba kinadharia watoto wanatakiwa kuepushwa na haya yote. Tuwashukuru, eh, wale wengine ambao wametuandikia kama Ceto Bratha, eh, Epafrasi Henry, eh, bila kumsahau vilevile Muhamed Ee, Nkuli Paul Tumaini, Ismail Sheh, DJ Shukuru na wengine wengi. Basi hivi sasa moja kwa moja tuelekee katika habari za dunia. Waendesha mashtaka wa Bosnia siku ya Jumatatu waliamuru kukamatwa kwa kiongozi wa Serbia wa Bosnia anayeungwa mkono na Urusi Milorad Dodik na wasaidizi wake kwa kupuuzi wito wa mahakama na hivyo kuibua mzozo unaotishia utulivu wa nchi hiyo ya Balkan. Uamuzi huo ulichukuliwa wiki mbili baada ya kesi tofauti ambapo Dodik alihukumiwa kifungo cha mwaka mmoja jela kwa kukaidi maamuzi ya mjumbe wa kimataifa wa amani. Msemaji kutoka shirika la usalama la serikali SIPA amesema. Singapore na Vietnam, Singapore na Vietnam leo Jumatano zimekubali zime kuimarisha ushirikiano kati ya nyanja za chini eh, kumradhi, Singapore na Vietnam leo Jumatano zimekubali kuimarisha ushirikiano katika nyaya za chini ya bahari, fedha na nishati, na hivyo kuashiria kuboreshwa kwa uhusiano wao, hali eh, ambayo inaelezwa itafikia kiwango cha juu zaidi kwa Vietnam wakati wa ziara ya mkuu wake wa chama cha Kikomunisti Tu Lam. Singapore pia ni taifa la tatu la Asia kusini mashariki baada ya Malaysia na Indonesia ambazo Vietnam imeanzisha uhusiano mkubwa wa kimkakati. Katika taarifa ya pamoja iliyotolewa kufuatia uboreshaji huo, Lam na waziri mkuu wa Singapore Lawrence Wong walishuhudia kubadilishana mikataba hiyo. Mawaziri wa mambo ya nje kutoka kundi la G7 la mataifa yanaoongoza kiviwanda duniani wanatarajiwa kukutana kwa siku kadhaa kwa mazungumzo mjini Quebec, Canada ikiwa ni pamoja na mikutano inayoangazia uungaji mkono kwa Ukraine katika vita vyake dhidi ya uvamizi wa Russia wa miaka mitatu. Mazungumzo hayo yanafuatia uamuzi wa Marekani wa kurejesha ushirikiano wa kijasusi na msaada wa usalama kwa Ukraine baada ya maafisa wakuu kutoka nchi hizo mbili kukutana Jeddah, Saudi Arabia, hapo jana. Maafisa wa Ukraine walisema siku ya Jumatano kwamba shambulizi la kombora la Russia lilipiga mji wa bandari wa kusini wa Odessa usiku wa kuamkia leo na kuua wasiri wasiria wanne na kujeruhi watu wengine kadhaa. Oleskis Kuleba, makamu wa waziri mkuu anayehusika na ujenzi mpya, alisema kwenye Telegram kwamba kombora hilo lilipiga meli ya mizigo iliyokuwa imebeba ngano iliyokuwa ikisafiri kwenda Algeria. Shambulizi jingine la kombora lilipiga Kryvyi Rih, mji alikozaliwa Rais Volodomir Zelenski, katika mkoa wa Dnipropetrovsk na kuua watu angalau mmoja na kujeruhi wengine tisa, kulingana na gavana wa eneo hilo. <tune> Haya basi, tunazidi kusonga mbele hivyo e, na moja kwa moja hivi sasa tunaelekea katika mambo ya teknolojia, ambapo simu e, teknolojia ya simu na vifaa vingine vya mawasiliano inatarajiwa kuchangia dola za Marekani trilioni 11 Abdu Shakuru kwa uchumi wa dunia eh, ifikapo mwaka 2030. Umesikia shughuli hiyo, hiyo shughuli kubwa kwa kweli hiyo mm, na hii ni kulingana na ripoti mpya ambayo imetolewa na chama cha GSMA ambacho kinafadhili maonyesho ya kimataifa ya kila mwaka ya vifaa na teknolojia. Basi BMJ, karibu sana kutueleza kile ambacho kipo kutoka katika hiyo ripoti ya shirika la habari la Associated Press. Karibu. Kulingana na ripoti hiyo, teknolojia za simu pamoja na vifaa vingine vinavyouiana zilichangia asilimia tano nukta nane ya pato la taifa la dunia GDP mwaka jana. Wachambuzi wa maswala ya teknolojia na biashara wanasema kuna uwezekano mkubwa kwamba kiasi hicho kitaongezeka kadri watu zaidi wanavyounganishwa na mtandao huku mfumo wa 5G ukizidi kupata umaarufu, wakati nayo teknolojia ya akili mnemba ikiongeza ufanisi na tija. Mat Granred ni mkurugenzi mkuu wa GSMA. We're six, six and a half tunazungumzia trilioni 6.5 na hiyo itakuwa hadi takriban dola trilioni 11 ifikapo mwaka 2030. Kwa hivyo faida za teknolojia ya simu ni kubwa na zinawezesha viwanda vingine vingi kupata pesa zaidi na kuwa na ufanisi zaidi wa kuhudumia wateja wao kwa njia bora. Takriban watu bilioni 4.7 walikuwa wakitumia mtandao wa simu kufikia mwishoni mwa mwaka 2024, na idadi hiyo inatarajiwa kuongezeka na kufikia bilioni 5.5 katika miaka michache ijayo. Huduma ya 5G ilifikia zaidi ya watu bilioni mbili huku teknolojia ya simu ikitarajiwa kupata umaarufu zaidi kufikia mwaka wa 2028. Mfumo wa 5G unatarajiwa kuongeza kasi na kuwezesha mabadiliko makubwa katika huduma za rununu. Lakini kadri dunia inavyozidi kuunganishwa, viongozi wa teknolojia wanatahadharisha kwamba kanuni kali kama vile sheria za kuhifadhi data barani Ulaya zinakuamisha uwezo wa sekta hiyo. Tunahitaji kuwa na nafasi sawa katika biashara hii, na nimekuwa katika sekta hii kwa karibu miaka 40 na tumekuwa tukizungumza kuhusu umuhimu wa kuwa na nafasi sawa kwa angalau miaka 20 iliyopita. Ni, ni usawa, na tunakubali kushindana na teknolojia zingine na viwanda vingine, lakini lazima iwe kwa sheria sawa. Leo haiko sawa hilo linahitaji kubadilika haraka, na hilo linahusu dunia nzima. Akili mnemba inaboresha mawasiliano kwa kugundua hitilafu za mtandao, kutambua ulaghai na kuboresha huduma kwa wateja kupitia utambuzi wa sauti. Jof Bleber ni mkurugenzi mtendaji na mchambuzi wa kampuni ya CCS Insight. Kuna kiwango kikubwa cha matumaini, lakini pia inategemea unakaa wapi kwenye mfumo mzima wa biashara hii, na hatuwezi kupuuza ukweli kwamba joto la biashara duniani limebadilika kabisa na kuna kiwango cha kutokuwa na uhakika kuhusu hilo. Maonyesho ya MWC Mobile World Congress yalianza kama teknolojia ya simu, lakini sasa yanajumuisha aina mbalimbali za teknolojia. Kutoka meza ya sayansi na teknolojia, BMJ Mridhi, Sauti Amerika na mumesikia mambo haya mm hayo -hmm, mambo hayo BMJ Muridhi ametushushia vitu vikali kwelikweli, na katika Express sasa tunaleta bila shaka muziki nalaso mm -hmm. Sanyu, Sanyu, Sanyu, Sanyu. Hii lazima ni Nigeria hii <laughs> hebu tusikilize <muchas> nam nisema Nigeria lakini kumbe nimekosea. E, ngoma ni Uganda. Sanyu, Sanyu. Eh, mambo mazuri kabisa ndani ya VOA Express na tunazidi kusonga mbele kwa haraka haraka, tuangalie yale ambayo yanavuma katika mitandao ya, ya kijamii. Unajua wale wana anga wawili ambao walikuwa wamekwenda e, kwenye kituo cha anga za juu e, cha kimataifa e, sasa hivi unaambiwa habari ni kwamba wanaanza kujipanga kurejea duniani kure, walienda yeah, kule yeah na chombo kilichotengezwa na kampuni ya Boeing kikawa na hitilafu, wakaona kwamba si vyema warudi nacho, kwa hiyo wakabaki kule kwa miezi sita ijayo. E, kwa hiyo wamekawa zaidi ya miezi sita. Sasa hivi wanatarajia kurejea kwa chombo cha Space, X, X. kampuni ya Elon Elon Musk. Musk. Basi ni moja kati ya habari ambayo inawavuma kwelikweli kwa watu ambao wanapenda e, kufuatilia mambo ya anga na swala jingine unajua kwamba soko la hisa hapa Marekani limeshuka sana hali mm -hmm, ya uchumi imekuwa ngumu sana mm -hmm, kutokana na mvutano wa biashara. Kwa hivyo imevuma sana swala hilo, namna gani biashara itakuwa katika miaka inayokuja. Kwa hivyo ni swala kubwa sana ambalo linatia wasiwasi wasi. Katika michuano ya klabu bingwa barani Ulaya, Champions League <laughs> e, imeendelea timu ya Liverpool katika hali ambayo watu hawakutarajia Imeondoshwa maanake, mchezo wa kwanza ulichezwa kule jijini Paris, e, walifanikiwa kushinda goli moja kwa ubuyu dhidi ya wenyeji Paris Saint Germain. Sasa Paris nao wamesafiri kwenda moja kwa moja mpaka Liverpool hapo jana, na wakafanikiwa kufunga goli moja katika muda wa kawaida. Nyongeza zikawekwa pale, Liverpool wakashindwa kurejesha, wakaenda katika hatua ya matuta e, Liverpool wakaondoka wakiwa nyumbani Anfield na makelele yote jana ilikuwa kimya kabisa. Leo kipute kikubwa kinaendelea kati ya mahasimu wawili wa jiji la Madrid kule nchini Uhispania. Real Madrid wanakipiga na timu ya Atletico. Mchezo wa kwanza, Real waliondoka na kifua mbele kwa kushinda goli mbili kwa moja. Sasa hatujui leo meza inapinduliwa au vipi? Wapenda michezo, naamini watakuwa wamesubiri wamesubiri kabisa, kabisa. Na vile vile tulikuwa na swali la leo, lakini naona muda hauturuhusu. Je, mm -hmm. unauguswa vipi bado na hatari za covid? mmoja huyu educator anasema hali huko Congo ni mbaya, kuna krizi moja mbaya sana. Huyu Cyrus Koske anasema akiwa Kenya, e, kweli hali imekuwa mbaya kiuchumi na mambo yamekuwa ni magumu. Alex Limo wa Kahama anakuambia mimi mhanga wa covid 19 Toka wakati huo mpaka leo nimepoteza hali yote ya biashara, kazi zimepotea, kisaikolojia pia nimeathirika. Haya, tushukuru kwa wale wote ambao umetuandikia ujumbe huo. Kutoka hapa VOA Express, mimi ni Idi Ligongo, mwenzangu ni Abdu Shakur Abud. Shukran kwa kuwa nasi na alasiri, ama jioni njema popote pale ulipo. <muchan>