Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC, jina langu ni Sunday Shomari mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, ninakukaribisha katika matangazo yetu ya jioni. Leo Ijumaa ni Machi 7 mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na tano. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo Radio Free Africa RFA inayosikika kote nchini Tanzania na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa mafupi ya radios, na Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Karibu sana Nam na kati ya hale tuliyokuwa nayo hii leo, ikiwa ni Ijumaa, ni mjadala wa moja kwa moja au live talk, ambapo hii leo tunamulika siku ya kimataifa ya wanawake duniani inayoadhimishwa tarehe nane Machi ya kila mwaka. Hii ni siku ya kimataifa, na mwaka huu basi ikiwa ni miaka 30 tangu azimio la kihistoria la Beijing. Kwa kuadhimisha siku hii, je, malengo yao yamefikiwa, na huko DRC wanajivunia yapi? wa Kongo jibu mara kwanja ya kupata mse, mumama ndio yuko premier minister ya Kongo. premier minister ya Kongo Kongo iliingia kudendae, ndio vamama vanapata premier minister wa Kongo ni mumama. Na katika taarifa nyingine huko Kenya hatua ya e Rais William Ruto na kiongozi wa upinzani Raila Odinga kutia saini mkataba wa maelewano inazidi kuzua hisia mbalimbali miongoni mbali mwa Wakenya Hayo basi ni baadhi tu utakayosikia katika matangazo yetu ya leo, lakini kwanza kabisa namkaribisha mwenzangu Mkamiti Kibayasi akusomee habari muhimu za dunia. Zaidi ya watu 180 hawajulikani walipo baada ya boti nne zilizokuwa zimebeba wahamiaji kuzama kati ya Jibuti na Yemen. Shirika la kimataifa la uhamiaji IOM limeliambia shirika la habari la AFP hii leo Ijumaa. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa halikutoa taarifa yoyote kuhusu utambulisho wa wale waliokuwa kwenye boti hizo. Lakini njia hiyo mara nyingi hutumiwa na Waethiopia wanaotarajia kupata kazi katika nchi za ghuba au wanaokimbia migogoro. Ni moja ya njia hatari zaidi za wahamiaji duniani, kulingana na IOM ambayo imerekodi zaidi ya wahamiaji elfu sitini waliowasili Yemen mwaka 2024. Raia ishirini wa Ethiopia waliuawa wakati boti yao ilipozama kutoka Yemen mwezi Januari. IOM imesema watu 558 walifariki katika ajali hiyo hapo mwaka 2024. Helikopta ya UN imeshambuliwa Sudani Kusini. Ofisi ya Umoja wa Mataifa kwa ajili ya Sudani Kusini imethibitisha hii leo kwamba Jenerali David Major Dakwa wa jeshi la taifa ameuliwa pamoja na wanajeshi kadhaa wakati helikopta za Umoja wa Mataifa ziliposhambuliwa na wanamgambo wa kundi la White Army kutoka mji wa Nasir katika jimbo la Upper Nile na kuzusha mapigano mapya. Shambulizi hilo limemuua rubani na wajumbe kadhaa wa jeshi la SSPDF kwenye kambi huko Nasir. Jenerali Dak aliuawa wakati UNAMIS ilipokuwa ikijaribu kumsafirisha kwa helikopta pamoja na wanajeshi wa jeshi la taifa kutoka kambi ya Nasir. Walikuwa wamekwama huko tangu jeshi lilipochukua udhibiti wa kambi siku ya Jumanne. Hata hivyo, baadhi ya wanajeshi waliookolewa na kupelekwa mamlaka Malakar jana, lakini jenerali huyo alichagua kuwa wa mwisho kuchukuliwa, akitaka kusubiri wanajeshi wote kuondoka. Huko Kenya hatua ya Rais William Ruto na kiongozi wa upinzani Raila Odinga kutia saini mkataba wa maelewano inazidi kuzusha hisia mseto miongoni mwa Wakenya. Wapo wanaohisi mkataba huo hauna manufaa kwa wananchi, huku baadhi wakihisi mkataba huo utatatua changamoto zinazowakabili Wakenya. Mkataba huo uliotiwa sahihi leo Ijumaa unalenga kutatua changamoto za kijamii, kiuchumi na kisiasa nchini humo. Miongoni mwa vifungu vya makubaliano hayo, Ruto na Raila wamekubaliana kutoa msamaha kwa walioshtakiwa wakati wa maandamano ya serikali na pia kuwalipa fidia waathirika. Kuhusiana na deni la taifa, makubaliano hayo yanapendekeza kufanyika ukaguzi wa haraka katika deni la taifa ili kubaini fedha zilizokopwa na zilivyotumika. Aidha, kuhusu suala la ufisadi, viongozi hao wamekubaliana kuzipa nguvu zaidi taasisi zinazokabiliana na ufisadi, ikiwemo ofisi ya mkaguzi mkuu wa bajeti ya kitaifa na ofisi ya kupambana na ufisadi nchini Kenya. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, hapa mjini Washington. Waziri wa mambo ya nje wa China, Wang Yi, leo Ijumaa aliikosoa Marekani kwa kuweka ushuru kwa bidhaa zinazoingizwa nchini humo kutoka China na kuwapa kulipiza kisasi kama Washington itaendelea kuongeza shinikizo kwa Beijing. Akizungumza na vyombo vya habari vya pamoja vya ndani na vya kigeni. Wakati wa mkutano wa kila mwaka wa bunge la China leo Ijumaa Wang alihoji ufanisi wa ushuru wa serikali ya Marekani dhidi ya China na kutoa wito kwa Washington kuepuka migogoro pamoja na makabiliano. Marekani inapaswa kufikiria juu ya kile walichopata kutokana na vita vyote vya biashara na vya ushuru ambavyo wameanzisha miaka yote hii. Wang alisema akiongeza kwamba uhusiano wa kiuchumi na biashara kati ya nchi hizo mbili unapaswa kumnufaisha kila mmoja. Hakuna nchi inayoweza kufikiria kuendeleza uhusiano mzuri na China wakati naikandamiza na, na kuidhibiti, aliongeza huku akiita tabia hiyo kuwa mtazamo wa sura mbili, ambao utaleta madhara kwa utulivu wa uhusiano wa nchi mbili na majaribio ya kujenga uaminifu. Rais wa Ukraini Volodimir Zelenski atafanya mazungumzo na mwenzake wa Afrika Kusini Siril Ramafosa Aprili kumi. Mkutano huo utafanyika wakati kiongozi huyo wa Ukraine anajaribu kupata uungwaji mkono wa kimataifa baada ya Marekani kusitisha msaada wa kijeshi kwa Ukraine. Afrika Kusini inataka kuonekana kama nchi isiyokuwa na upendeleo katika vita vya Ukraine, lakini ina uhusiano mzuri na Russia na nchi hizo mbili ni wanachama wa BRICS, muungano wa nchi zinazoinuka kiuchumi, ikiwemo China, India, Brazil, Russia na wengine wanaojaribu kubadilisha hali ya sasa ya uongozi wa dunia. Afrika Kusini ilikataa kushutumu Rais wa Russia Vladimir Putin kwa kuivamia Ukraine kivita miaka mitatu iliyopita na haijakuwa ikishiriki katika kura ya maazimio ya Umoja wa Mataifa kuhusu vita hivyo. Kambi za wakimbizi nchini Burundi ni mbaya sana, wakati nchi hiyo ikishuhudia mmiminiko mkubwa wa wakimbizi wakikimbia mapigano nchini Kongo katika miongo kadhaa, shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR lilionya leo Ijumaa watu wapatao 1603 wamekimbilia Burundi ambayo ni jirani na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, mahala ambako ghasia zinaendelea kati ya kundi la M23 na jeshi la Congo. UNHCR imeeleza kiasi cha watu elfu arobaini na tano waliokoseshwa makazi wapo katika kambi zilizojaa watu kwenye uwanja wa mpira wa Rugombo, kilomita chache kutoka mpaka wa Kongo. Hali ni mbaya sana, uwanja huo umejaa kupita kiasi na kwamba hakuna nafasi ya ziada kwa ajili ya makazi ya muda. Faith Kasina, msemaji wa UNHCR katika ukanda wa mashariki na pembe ya Afrika pamoja na maziwa makuu, aliwaambia waandishi wa habari mjini Jineva. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Na msikilizaji, basi kama kawaida ya siku ya Ijumaa, ni siku ya mjadala wa moja kwa moja au live talk, ukijia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, ambapo Machi nane hapo kesho, e, dunia inaadhimisha siku ya kimataifa ya wanawake duniani, IWD elfu mbili na ishirini na tano ambayo mwaka huu inaangazia umuhimu wa haki za wanawake, usawa na uwezeshaji, kukiwa pia mwaka huu tunakumbuka kauli mbiu inataka hatua zichukuliwe ambazo zinaweza kufungua haki sawa, uwezo na fursa kwa wote, na mustakabali wa wanawake ambapo hakuna anayeachwa nyuma nyuma kwa mradi. Na jambo la msingi katika dira hii ni kuwezesha kizazi kijao cha vijana hasa wasichana, kama chachu ya mabadiliko ya kudumu. Vilevile mwaka huu itakumbukwa. E, ni miaka 30 tangu azimio la kihistoria la Beijing likitumika kama ukumbusho wa mafanikio, changamoto na hitaji la haraka la kuchukua hatua ili kuunda ulimwengu wenye usawa zaidi. Kando na hayo, mwaka 2025 ni wakati muhimu kama inaadhimisha hayo ya kuangalia katika jukwaa zima la utendaji kwa upande wa wanawake. Sasa basi, yapi ambayo yamekushafanikiwa mpaka sasa? Changamoto bado zinaendelea au zimepungua au zimekwisha kabisa? Asili ya siku hii kwa wale ambao wa mnafahamu, ilianzia mwanzoni mwa karne ya ishirini wakati wanawake walianza kutetea haki zao, huku ukiwa na ukuaji wa haraka wa viwanda na mazingira duni ya kazi, ambapo mwaka 1908 wanawake wapata elfu kumi na tano katika jiji la New York waliandamana ili kupata malipo bora, muda mfupi wa kufanya kazi na haki zao za kupiga kura. 199 ilikuwa siku ya kwanza ya kitaifa ya wanawake kusherekewa hapa nchini Marekani, na mwaka 1910 mwanaharakati wa Ujerumani Clara Zetkin alipendekeza siku ya kimataifa ya kutambua mapambano ya wanawake na kusababisha kupelekea siku ya kimataifa ya wanawake ya kwanza mwaka 1911. Afta 117, wanawake nchini Rusia waligoma wakishinikiza haki ya kupiga kura na kuashiria Machinane kama tayari rasmi ya wanawake kimataifa duniani mwaka elfu tisa mia sabini na tano Umoja wa Mataifa huitambua rasmi siku ya kimataifa ya wanawake na kuifanya kwa harakati ya kimataifa ya usawa wa kijinsia. Sasa basi, kujadili haya yote kwa kina, tunaungana na wachambuzi kutoka Afrika Mashariki. Kutoka huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tuko naye Josefini Malimukono ambaye yeye pia ni mtetezi wa haki Ee, na kutoka nchini Kenya tunaye mkuu wa idhaa ya Bahari FM nchini humo Emma Kahaso Marevu. Karibuni sana kwenye Sauti ya Amerika Live Talk, na nikikaribisha basi moja ku... ah, asante ee, Josefini Malimu Mkono, kwa upande wako karibu ukiwa kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo labda utuambie tu kwa kumulika hali eh, ya wanawake na maendeleo unayoyaona huko Kongo hivi sasa, mkiwa na waziri mkuu mwanamke tumesikia okay, kitajwa hapo na baadhi ya wasikilizaji wetu, labda utueleze hali ilivyo na yale ambayo eh, yamefanikishwa mpaka sasa. Asante bwana mpasha habari kwa kweli, tuki, tukiwa kwa malalio ya kutetea haki ya akina mama sikukuu ya ulimwenguni hii, akina mama, hali iko kama unavyojua, sababu tunakuwa katika eh, mambo ya, ya vita. Unajua wakati wa vita akina mama haki zao zinazorota, sababu hawawezi kufanya ile wanapenda, sababu hawawezi kulima, sababu hawawezi ku, ku, ku, kufaidika kwa mambo mengi. Lakini akina mama wanaendelea kujipa moyo, wanaendelea kujipa nguvu, ili haki zao ziweze kusikika, ingawa mapito, ingawa mambo mengi ambayo wanapitia Uh, ndio hivyo, bila shaka mapito yanafahamika huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ama kwa hakika e. Lakini tuangalie na upande mwingine e, ni kukaribishe ema kaso marevu kwa upande wako e, yale ambayo unayaona pengine mpaka sasa kuna mafanikio na yale malengo yaliyowekwa kwa upande wa wanawake <laughs> e, mpaka sasa unaona yamefanikiwa? Uh, uh, kwanza nianze kusema shukran sana kwa kunipatia fursa hii ya kuweza kuyazungumza na kuweza kuchanganua zaidi, ikiwa leo ni mkesha wa ile siku ya kimataifa ya wanawake ulimwenguni. Na kunayo mengi ambayo tunajivunia kama wanawake, na kama mlivyoanza kusema katika taarifa ni kwamba miaka thelathini baada ya lile kongamano iliweza kufanyika Beijing, kuna mengi yaliweza kuzungumzwa katika kongamano lile. Labda kwa ufupi, kuweza kuangalia kutoka taifa ambalo natoka, ambalo ni taifa la Kenya yale ambayo yaliweza kuzungumzwa, kuna hatua tumeweza kupiga tunaweza kujivunia. Kunayo mengi ambayo bado wanawake katika taifa hili la Kenya wanapitia katika upande wa changamoto. Labda nikianza na kipengee cha kwanza ambacho kilikuwa miongoni mwa yale kumi na mbili ambayo ilikuwa yameafikiwa katika kongamano lile, ilikuwa ni masuala ya wanawake na umaskini. Kwa sababu katika taifa la Kenya hili limeweza kupiga hatua, lakini changamoto bado zipo labda nikitaja ni mfano wa changamoto za masuala ya urithi wa mali, ambapo hili bado linaonekana katika baadhi ya maeneo eh, kwamba wanawake bado hawajapatiwa ule uhuru wa kuweza kurithi mali, ikizingatiwa kwamba ni mtoto wa kiume ama ni mwanamume ambaye mara nyingi anapatiwa kipaumbele hicho. Alafu pia kuweza kuafikia labda ile haki ya elimu pia inakuwa ni changamoto elimu. Imeweza kutolewa sawa, katika mataifa mengi, katika taifa la Kenya, lakini pia kunazo changamoto nyingine ambazo bado zinamkumba mtoto wa kike ama mwanamke ya elimu, nikizungumzia kuhusiana na labda ndoa za mapema ambazo zimekuwa zikishuhudiwa, wengine wakisema kwamba pia kunazo zile za kingono kwa watu kuweza kuwafikia, na pia mara nyingi kazi za nyumbani anapotoka eh, kule shule eh, kinyume na ilivyo kwa mtoto wa kiume. Kwa hivyo hizo, labda nilisema tu ni baadhi ya changamoto ambazo bado zinarejesha nyuma ile azma ya kuweza kuwa na usawa wa kijinsia hata tunaposherekea miaka hii thelathini baada ya kongamano lile. Shukran Emma, unazungumza hivi sasa na mimi mkamiti, baada ya kusema hizi changamoto la, sasa kwa hapo nchini Kenya mahala ambapo ulipo tukiangalia hili swala la urithi wa mali e, mtoto wa kike amewekwa nyuma, mtoto wa kiume ndio amepewa kipaumbele zaidi linapokuja swala hili. Ukiwa ni mwanamke, ukiwa ni mama na mwanaharakati katika masuala ya kuimarisha haki za wanawake hapa, unadhani nini kinaweza kufanyika kwa wakati huu ili kuweza kuhakikisha kwamba hili swala la urithi wa mali basi pia mtoto kike mwanamke pia anapewa kipaumbele? E, e, asante sana. Labda nitasema kwamba jambo moja ambalo linaweza kusaidia katika kuweza kuafikia haki ya urithi, kwanza ni hamasisho kwa jamii. Jamii inapaswa kuelezwa kwamba Uh, mtoto wa kike anayo haki ya kuweza kurithi kama ilivyo sawa kwa mtoto wa kiume. Mara nyingi unapata uh, katika jamii, labda nikiweza kutoa mfano, mama ambaye amebahatika uh, kupata watoto wa kike peke yake katika nyumba yake, una unapata anakuwa na wasiwasi kwa sababu anahisi kwama ambaye wale watoto hawatapatiwa haki ya kuweza kurithi ile mali ambayo labda ile familia imeweza kutafuta. Kwa hivyo, hili linapaswa uh, kufanyiwa hamasa na si katika taifa la Kenya pekee yake, labda katika mataifa mengine, kwamba lile ambalo lilikuwa linasisitizwa kusicana nasawa basi liweze kuja hata katika masuala haya ya urithi, kwamba hata mama anapojifungua watoto wa kike ahisi kwamba pia yule mtoto anazo haki ya kuweza kurithi zile mali, hata atakapoanza nyumba yake ama atakapolewa sawia na mtoto wa kiume. Nam na, na nirudi tena kwako uh, Josephine uh, Malimukono ambaye ni mwanaharakati wa haki za wanawake huko DRC uh, unazungumza hivi sasa na mkamiti na wakati ambapo tuko kwenye mkesha huu wa kuelekea siku ya wanawake uh, duniani kimataifa. Je, mwamko wa wanawake kujitambua kama wanawake huko uh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo upo vipi? Asante kwa kutukiwa kwa ulalio wa kuweza kusherekea sikukiwa mwanamke. Kweli urithi wa muhimu katika maisha ya kinamama ya, ya, ya kina msichana ni kupata elimu nzuri sheti. Tukisherekea tuangalie kama wasichana wamesoma lakini tunapokuwa katika huu uh, kusherekea siku ya mwanamke, na tukiona mazingira ya vita, kwa kweli wasichana hawaende shuleni, hebu watarithi vipi? Na hawajui eh, ma, nani mamlaka yao, na hawajui elimu eh, fulani. Ni yule mama, msichana anayesoma ndiye anaweza kufahamu kama ametapewa urithi, na katika ukimbizi kwenda huku na huku katika hata hapo, mnaangalia Amerika hapa, sijui Nairobi sijui wapi, watu wengi wamekimbia, watarithi nini? Kurithi ni kupata nafasi ya udongo ambayo utabaki utapata, lakini saa unaweza kuwa umekimbia kimbia sababu ya vita, hakuna urithi, wakati hausome, umerithi nini? Mwaka huu kuna watoto ambao hawataweza kusoma. Sasa wale watakuwa wamerithi nini? Yeah. Mazingira yanakuwa ngufu yanakuwa ya vita yanakuwa ya ujeuri ya kweli. Hapo sisi akina mama hatuoni urithi kwa wakati huyu hau hapa tunapokuwa. Asante shukran sana uh, Josephine Malimokono Ikitoka huko ni rejee kwako nchini Kenya, pengine hivi sasa kutokana na hali hii ambayo e, umeitaja katika miaka hii yote tangu tamko la Beijing na yale ambayo umeyaona yakifanyika nchini Kenya, mafanikio bado yako mengi umezungumza, lakini vilevile vile kuna kile ambacho pengine kinawapa fursa wasichana wadogo kutokwenda kwenda a, mbele zaidi katika masuala ambayo wanataka kufanya, kwa mfano kuongoza katika sayansi e, katika ufundi katika vitu kama hivi na siasa e, pengine chagizo lako unavyoliona upande huo, mafanikio ya wanawake hivi sasa yanatosha au nini ambacho kinakosekana katika kusukuma zaidi hapo nchini Kenya? Um, asante kiridi uh, -nd -nd katika nchini Kenya, labda tunasema kwamba mafanikio yameweza kuafikiwa hususan kwa mtoto wa kike, mbali na vile changamoto ambazo limezitaja katika masuala ya elimu. Pia tunaona taifa la Kenya limeweza kufanya juhudi za ja kuweza kutoa nafasi sawa ya mtoto wa kike na wa kiume, na labda hili limeweza kutusaidia kupa, nangine, kwa upande mwingine kuweza kuafikia mafanikio mengi maanake ukilitazama taifa la Kenya kwa hivi sasa, kuna viongozi wengi wanawake ambao labda tukipiga darubini uh, ya kule nyuma uh, miaka labda tuseme hiyo thelathini iliyopita ama miaka ishirini iliyopita hilo halikuwa kwa hivyo. Naweza kusema kwamba uh, mbali na kwamba bado kunazo changamoto mbili tatu, nilisema kwamba taifa la Kenya limeweza kupiga hatua uh, kunao viongozi ambao washaelezea azma zao za kuweza kuwania viti vya kisiasa, kuweza kuwania uongozi, na kweli wameweza kujitokeza na tunaweza kuona uh, ma mafanikio. Kwa hivyo hili limekuwa mojawapo ya yale mambo ambayo yamewapatia watoto wa kike katika taifa hili la Kenya nafasi ya kujua kwamba pia wao wanaweza kuwafikia yale tu ambayo wangetaka kuwafikia eh, wanapoweka juhudi. Kwa hivyo zile changamoto zinapowekwa kando na tunapoendelea kupata wengi katika nafasi za uongozi, basi bila shaka linasaidia sana taifa hili la Kenya kuweza kuwafikia ule usawa ambao, uh, wanawake wamekuwa kuipigania kwa miaka hii yote. Bila shaka nakushukuru sana. Eh, Emma kwa upande wako ti... lakini kabla ya kusonga mbele, tunaye msikilizaji katika laini ya simu. Tumsikilize na tunamkaribisha msikilizaji, toa maoni yako, tuambie unapiga simu kutoka wapi. Kama unaswali washiriki watakuwa tayari kukujibu kadri ya uwezo wao. Karibu sana. Okay, asanteni sana. Naongea na mchonga maua kutoka Bishamdi Kaburingala. Sasa mimi nikizungumzia mjadala wa leo, mwanamke Mwana, ni mtu mwingine wa maana sana hapa duniani, lakini unaweza pata kama hapa Kenya, hapo nyuma watu huko wanatambua wanawake kwamba anaweza anaweza kuongoza, lakini sasa hivi wametambua kwamba mwanamke anaweza ongoza vizuri hata kuliko wanaume. Sasa tunaomba jinsia ya wanawake wapewe fursa ya uongozi, ili tumeona wako na uongozi mzuri sana kama hapa Kenya ukipata magavanasi tuko karibu, wakaribu wa wagavanasi sita hivi ni wanawake. Sasa nashukuru sana, Kenya imepeana fursa ya wanawake pia kusimama na wakue kipaumbele katika jamii, wasitupwe, ili wawe wanawake wa waheshimiwe, wa na wakifanya mambo yao serikali iwa- iwasaidie iwapee iwape ruhusa ya ku usimama viti. Ni mchonga maua kutoka Busia, Mdika Buringala. Shukrani sana, mchonga maua kutoka Busia nchini Kenya. Basi nije kwako kwa Ema. Kama ulivyomsikia mchonga maua wa huko Kenya akisifia wanawake na, wakipewa nafasi za kazi wanaweza kuzimudu na kuonyesha matokeo, tupatie mtazamo wako zaidi kuhusiana na hiki alichokizungumza, kwa sababu wewe pia unatokea katika ardhi ya Kenya na unaona namna ambavyo wanawake wanavyopiga mzigo. Asante na labda uh, ningeweza uh, kuchangia yale ambayo msikilizaji ameweza kuzungumza kuhusiana na nafasi hizo za uongozi. Ni kweli kama kwamba katika taifa la Kenya, ambalo kwa hivi sasa pia tuna nafasi za ugatuzi ambapo kuna uongozi wa majimbo, basi kunayo majimbo sita katika taifa la Kenya ambao viongozi wao ambao tunawaita magavana ni wanawake. Na ni kweli, ni kweli ni hatua ambayo kama alivyosema msikilizaji, taifa hili limepiga maanake Eh, labda kule tunakotoka mtu hangedhania kwamba Wakenya wangeweza wa kufanya uchaguzi na yule ambaye angepatiwa nafasi za kuongoza jimbo angekuwa mwanamke. Tukiangalia katika yale majimbo ambayo uh, wanawake ndio wanaongoza, hatukisema kwamba wameweza kuafikia sana ama wameweza eh, kutekeleza labda asilimia mia fin, eh, lakini imeweza kutoa taswira ya kuweza kuwapatia viongozi wengine ambao labda walikuwa na uoga wa kuweza kugombania viti ama kutafuta nafasi za, za, za uchaguzi kuweza kufanyia hivyo. Kwa hivyo hilo la magavana ni moja na lingine, pia taifa la Kenya limeweza kutoa nafasi ya wawakilishi wanawake katika kila jimbo, ambapo Kenya ikiwa na majimbo arobaini na saba kunao wanawake arobaini na saba ambao uh, wapo katika uh, mabunge ya Kenya. Na ni kweli kwamba hili limeweza kutoa mwongozo, maanake wale wanawake wanapokaa pale, basi maswala mengi ambayo wengi tunaona wanayasukuma, japo si wengi wanatimiza, ni ya mwanamke. Na nafikiri hili ilifikia mahali mpaka watu ama raia wakawa wanafikiria ni kama ambaye, eh, itafika mahali mwanamke kwa mwanamume lakini, tunaona imepiga hatua kuonyesha kuwa wale viongozi wa majimbo wale wanawake ambao wanawakilisha haya majimbo, pia saba, wameweza kutoa uh, motisha, wameweza kutoa mwelekeo kwa wasichana ambao wa hivi sasa wanatafanya kama zile ama kizazi kijacho kwamba kuna nafasi ya kuwa kiongozi na kweli kuweza kuafikia yale ambayo yatasaidia katika jamii. Kwa hivyo naungana na yale aliyosema msikilizaji kutoka Busia kwamba ni kweli wanapopatiwa wanawake eh, nafasi basi wanaweza kutimiza sawia na wanaume. Asante sana Emma eh, Kahaso marefu kutoka hapo nchini Kenya. Basi subiri hapo kwenye lani ya simu, kunaye msikilizaji, tunaye kwenye lani ya simu. Tafadhali karibu, eh, jitambulisha jina lako mahali lipo na utupe maoni yako au maswali. Asante sana VOA. Eh, unaongea na Mada kwang kutoka Kenya, Kapenguria. Uh, leo ikuwa ni siku ya IWD ambapo ni International Women Day. Tunasema ni hongera kwa mama wetu na wamama mama ama wanawake kwa ujumla, kwa sababu kitendo ambacho wamama wamekuwa wakifanya ni ya kufurahisha. Ukiangalia kwa mfano hapo zamani kidogo, tukirudi karne ya nyuma kwamba wamama ama, wa ama wanawake walikuwa watambulika katika mila zetu za Kiafrika, walikuwa wakitengwa hasa kwa mfano upande wa, wa urithi na vitu vingine vyote, lakini nowadays ama kwa kisasa wamama wetu na wadada zetu wamethaminiwa sana. Ukiangalia mifano kama sasa eh, ukiangalia kama mtu amekuwa na wasichana zake, anadhamini wasichana kushinda vijana, kwa sababu ya heshima na tuzo yenye anafanyia wazazi wake mfano kwa Afrika wengine walikuwa wakichukua wamama ama wasichana wetu kama watu wa chini sana, bat wa sasa wametambua uongozi ama eh, majukumu ya kinadada imekuwa na faida kubwa sana katika taifa letu la Kenya na kwa Afrika kwa ujumla. Moja tu ndasema kwamba hapa Kenya wamama wenye wene wamepewa nyadhifa mbalimbali, wamekuwa mfano mwema katika taifa letu la Kenya wakuongoza maendeleo na mambo mengine mengi. So wamama wamama wapewe hongera na wapewe tuzo kama taifa la Kenya ama kwa ujumla, kwa sababu moja kamiti ni, ni kwamba hapa Kenya wamama wamepewa nafasi na ukuja kukombea, wamekuwa wakifanya vizuri kushinda wanaume. So nitasema ni mm -hmm, asali ahusika IWD. Yes, asante sana msikilizaji na kwa kutupa hongera wanawake na wamama. Basi msikilizaji, laini za simu bado ziko wazi. Tunakamilisha dakika 30 za kwanza za Live Talk ambayo imekuwa ikisikika katika redio zetu shirika sehemu mbalimbali hapo ulipo, pamoja na mtandao wetu wa VOA Swahili.com, na sekunde chache kutoka hivi sasa tutakuwa tunasikika katika mtandao wa VOA Swahili pekee. Basi endelea kuwa nasi, shukran kwa kusikiliza. Washiriki msiondoke kwenye laini zenu. Na msikilizaji, karibu katika sehemu ya pili ya live talk ambapo hii leo tunamulika siku ya kimataifa ya wanawake duniani ambayo inaadhimishwa Machi 8 na mwaka huu 2025, inayoangazia umuhimu wa haki za wanawake, usawa na uwezeshaji. Na vilevile vile mwaka huu ni miaka 30 tangu azimio la kihistoria la Beijing likitumika kama ukumbusho wa mafanikio pia, vile changamoto, havilevile hitaji la haraka kuweza kuchukua hatua ili kupata ulimwengu wenye usawa zaidi. Kuweza basi kujadili hayo, tunao kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mwanaharakati Josephine Malimukono, hali kadhalika kutoka nchini Kenya mkuu wa redio ya Bahari FM Emma Kaharo Marevu, na vilevile vile, eh, tutaungana na wachambuzi wengine katika sehemu hii ya pili. Lakini basi, moja kwa moja mkamiti, tunaye msikilizaji kwenye laini ya simu ambayo yuko tayari kutoa mchango wake au maoni yake. Karibu msikilizaji. Msikilizaji karibu, hatukusikii jitambushe jina lako mahali ulipo, alafu tupe maoni yako. Hey, jina langu ni Nation kutoka Godingoche jimbo la Migori nchini Kenya. Kwa kweli kitu ambacho ningependa kusema siku ya leo ni kwamba kwa kweli kuna changamoto, nimesikia wanazungumzia elimu kwa mtoto msichana, na ningependa kusema kwamba kitu ambacho pengine zinazuia elimu kwa watoto wasichana katika nchi yetu ya Kenya haswa tunaweza kusema ni mila na desturi zilizopitwa na wakati kama vile ukeketaji FGM, ambayo inazuia wasichana wengi kusoma, ndipo tupate wanawake ambao wanaweza kupata uongozi katika nchi yetu, pamoja na bara letu la Afrika. Alafu changamoto hii lazima ikabiliwe nayo ili watoto waweze kupata masomo ili waweze kuendelea katika um, kiwango kinachohitajika. Alafu ya pili katika maswala ya uongozi wanakuwa wanaweza nguvu na nashukuru sana wale waliopitisha katiba mpya nchini Kenya, iliyowapa wapa wakinamama nguvu, ili waweze kupigania nyadhifa za uongozi katika bara letu la Afrika na Kenya kwa ujumla. Nashukuru na sana, asante na shukuru. Wagodigochi Migori, asante sana Nation, kuweza kutoa maoni yako kutoka kule nchini Kenya. Mkamiti um, umemsikia Nation hapa akielezea yale ambayo amefanyika um, mpaka sasa, lakini vilevile nitaka tuku kuja kwa wachambuzi wetu na e, wakati e, Ema umezungumza mengi ya mafanikio. Nitaka kufahamu kwa upande wako, pengine unafikiri wakati kama huu kuna haja nyingine ya kuwa na mkutano au kuwa na kongamano lenye mambo ambayo yatazungumzwa na kuwekwa sawa kama ilivyofanyika miaka e, thelathini iliyopita kule Beijing. Ema, karibu unanisikia Ema? Uh, haja haja ingalipo, manake nitasema kwamba kunayo yaliweza kuafikiwa tangu kongamano lile, lakini hayajaweza kuafikiwa kikamilifu. Labda nimetaja tu changamoto mbili tatu, eh, masuala ya elimu na, na masuala pia labda ya umaskini, lakini kunayo masuala pia ya dhulma zile za kijinsia, ambapo tumeweza kuona kwamba kwa mara nyingine eh, kama alivyokuwa anaelezea mwenzangu kutoka kule Kongo, ah, wanawake wanakuwa ndio wa kwanza kuweza kuathirika wakati ambapo kunakuwa na ghasia ama kunakuwa na ah, hali kama hiyo, kwa hivyo hamasisho bado linapaswa kuendelea kutolewa lakini, labda katika mwelekeo ujao, hamasisho hili linapoendelea kutolewa, hal, hal, halipasi kufikiriwa ama halipasi kuchukuliwa katika misingi ya kwamba linataka kumdunisha mtoto wa kiume ama mwanamume, lakini ni hali ya kwamba bado tunataka kuweza kumweka mtoto wa kike katika hali ya kwamba ifikie siku ama wakati ambapo, uh, labda tofauti kati ya mtoto wa kike na wa kiume itakuwa ni katika jinsia zao tu, lakini haki na nafasi ambazo zitakuwa napatiwa katika kila zina jamii zinakuwa zipo sawa. Kwa hivyo wangu, kwa upande wangu nahisi kwamba bado tungali tunahitaji, eh, kuendelea kushinikiza hili katika siku zijazo. Asante sana Emma Marevu. Eh, lakini vivi kamiti, wakati swala hili inaendelea kuna mengi ambayo E, yanazungumzwa huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, haswa wakati ambapo ulimwengu unaadhimisha siku ya wanawake huko DRC. Basi baadhi ya wanawake kama walivyosema, katika jimbo la Kivu Kusini wanadai kutotendewa haki baada ya visa vya mauaji pamoja na ubakaji vilivyokithiri hapo mwezi wa Februari, mwezi uliopita, hasa katika vijiji vya Kavumu na miti huku wengi wakiwa pia wanaathirika na vita vinavyoendelea huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo. Na zifuatazo sasa ni baadhi ya sauti ambazo zimekusanywa na mwandishi wetu Mitima De La Shons kutoka Bukavu. Njoo furaha yetu, haki ya mwanamke iheshimike tunapenda wamama tu, bakuwe na thamani ya wamama, bajue thamani thamani ya mama, bajue mama ni nani? Mama ni nini? Tunapenda na she, tuheshimike na tujulikane, lakini shevanamuke tuko chini ya viato ya, ya viongozi venye viko banatawala saa inchi, mama hana hana thamani, mama njo ashakuwa wa wamwisho sana. Mudunia inatukera sana tena sana. Kesho juye tusheba mama, hatutasherekea siku ya wanawake. Kila siku ba mama kulia, hatuwezi sherekea leo i marsi. Na mama atasherekea leo i marsi, manake haiko sawa. Mama mkristu anapashwa funga na kulilia Mungu kwa hii hali tuko tunapitia mwai magumu na mateso. Njo yangu ningelomba ba mama tufunge na kuomba, tusali, tulilie Mungu. Magumu iko mingi, vita masasi kila siku kuuawa kama vile manyama, hatukule, hatuvale, hatusome, kazi zimesha. Babwanetu kila mwanome kwa leo iko chini. Ata sheba mama tuko chini, batoto hawasomi. Kwa tukua tunapata matembela, bishogolo ya batoto, mboga mboga malegime, leo kazi yote inaikala chini. Hapa tunalia sana, bakubwa enchi mutusaidie, sheba mama ya Kongo tunalia sana. Sirtu hapa kusizikivu, tunalia sana mutusaidie bababa. Maombi neza saidie, asaki tunakusimama kujitetea na ne neza saidie. Hakuna kusherekea siki ya wamama mama, batu biko kufa ovyo ovyo, hatuna amani, atulale kutasherekea Ef siku ya wakinamama na unalala na roha iko mtumbwa, yeko talamuka wala ka utalamuka kukufa. Kila siku mlilala mnalamuka maiti, bamwizi, masasi, hatuyetukwavi hakuna kisi tusherekee. Tunalazimika kufika munyumba maake mwalichelewa, ni 19 ikifika saa moja jioni, kila mtu asharudia munyumba. Saa mbili maake pale ukikutanua inja una vati. Ni kukufa tu masasi pale na kukamata. Kila siku tu kwa lamuka bandugu, barafiki, alitoka fata mache, masasi nampiga mpigi. Alirudia usiku na mumanyumba bana kukutana, bana kupiga masasi na kufa. Biko kule kuma vilaje, na hapa kusante vile vile, vile. Vile ya ubakaji. Tuna sumbuka, kuna kisi tusherekeshe wa mama tunateseke. Tuna pambana mea vikamate, babuanetu wa batoke, hakuna kazi. Mimi naweza kuambia hivyo, wajipe moyo na waendelee kujifariji we wenyewe. Tutaendelea kupambana na maisha, hata kama usalama umezorota na siasa nazo zaikaheka, tutaendelea kupambana tu. Haya, asante sana. Hao ni kina mama kutoka huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo eh, maeneo mbalimbali mashariki mwa nchi hiyo wakizungumza hali ilivyo. Nafikiri Mkamiti, tumewasikia kama ivyotaja vijiji vya Kavumu na miti lakini tunaye hapa Josephini mwalimu Kono, wewe upo huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mengi unayaona yakitajwa, unayafahamu, umejionea. E, pengine unavyoona wewe sasa, kuna umuhimu gani katika haya maazimio ambayo yanapangwa kila siku kuweza kusaidia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa katika upande wa maendeleo ambayo yanahitaji kabisa kuelekezwa kwa kinamama? Wewe ungependa kuona nini zaidi kinafanyika upande huo? Asante kwa ulizo hii. Kweli nimefata mazungumzo ya kina mama wakiwa kwa mlalio wa kusherehekea sikukuu ya mwanamke. Yote wanasema ni kweli, kuna njaa, kuna vifo, kuna ukubakwa wa kina mama, hali inakuwa nguvu. Akina baba hawawezi kuenda huko na huku wahudumie E, jamaa zao, lakini ninapochunguza haya yote sherti wakurugenzi wetu wakamate msimamo kuhusu uongozi, bon gouvernance. E, ya pili waangalie mambo ya amani katika maziwa makuu wakiwa na, na, na, na, na, na hayo ambayo wanaweza kuzungumza kwa kidemokra- kwa kidiplomasia ili amani iwe. Bila amani, hatutaweza kurithi, hatutaweza kuishi vizuri, sababu sawa kunako huko kwa mm, Noskivu, wa akina baba wanafanya miezi mbili sasa, wakiwa chini ya kitanda Hebu watatumika siku gani? Watahudumia jamii zao siku gani? Watawaza eh, ficha ya kina watoto namna gani? Ni kusema ni kusema, tunangoja uongozi bora, tunangoja waweze kuleta amani katika maziwa makuu, katika nchi ili akina mama waweze kusaidia. Lakini tunashukuru sana kwa kidiplomasia, huyo mama eh, anayeongoza idara ya ya, ya, ya relation exterieur ameweza kuongoza vizuri na anaacha eh, na, DRC ipate nafasi kidogo ya kuweza kujulikana inchi. Asante. Haya ah, asante sana eh, Josephine Malimkono kutoka huko DRC. Lakini basi kabla ya kusonga mbele, kuna wasaji wetu wengi eh, wametuma maoni yao hapa kwenye mtandao wetu wa Facebook. Naona mkamiti uko tayari eh, tuangalie na kusoma maoni yao moja kwa moja hapa haswa. Anasoma ujumbe wa Mkenya Mzalendo, yeye ndivyo jina alilojiita ameandika, bado hatujavuika malengo yetu kwa sababu hasa uh, wanawake tunatumiwa vibaya watu wa Ulaya na wanawake hawajapata nafasi nzuri katika mataifa mbalimbali mbali. Ni ujumbe kutoka kwa Mkenya Mzalendo. Haya, mi nakutana naye David Sechenga, yuko wagumu Muheza, Tanga, Tanzania. Anasema malengo hayajafikiwa kwa sababu uko mfumo dume zaidi, na huo mfumo huu ni mgumu sana. Hata hiyo hamsini kwa hamsini inaongelewa mdomoni tu, lakini kiuhalisia haijafikia kwa sababu ya huo mfume dume za moyoni haonga yeye. Yeah, anasema anapatikana Ndezi Yenga, Mbozi, Songwe, nchini Tanzania. ameandika hapa kiukweli, kuna baadhi ya mambo yamefikiwa kama vile uongozi unaye rais mwanamke pia kuna viongozi mbalimbali mbali katika nyadhifa nyingi sana. Uchumi tumeushuhudia wanawake wamewezeshwa kwa kupewa mikopo. Afya tumeona wanawake wameletewa huduma ya mama na mtoto, hivyo kupelekea vifo vya mama na mtoto kupungua. Lakini pia kuna changamoto ya unyanyasaji, wanawake wananyanyaswa kutokana na mfume dume ndio maana mpaka sasa talaka zimetapakaa sana mwisho. Lakini hata wanawake wananyanyasa waume zao pia, hilo pia liangaliwe. ni ujumbe wa Zamoyoni haunga haya. na ujumbe wake Goligota Magabe akiwa GGM unit gate Tanzania, anasema malengo bado hayajafikiwa hata kidogo. Badala yake, anasema wanawake wamegeuka kunyanyasa wanaume, ndoa zinavunjika kwa kasi sana na utamaduni kuwa mwanamke akimpeleka mwanaume lock up, anasema hiyo ndio haipo. Haya basi, uh, tutasoma tena ujumbe wa msikilizaji muda mfupi ujao, uh, kwani uh, facebook inazidi kumiminika, lakini tuna msikilizaji katika laini ya simu, tumkaribishe kwanza aweze kutoa maoni au mchango wake, na washiriki wapo tayari uh, kumjibu kadri watakavyoweza. Karibu msikilizaji, asante. Uh, unaitwa nani na unapiga simu kutoka wapi? Ni Shava kutoka Turkana Kaunti, Kenya. Habari za Kenya. Tuko salama. Haya basi, bila shaka umefuatilia mada yetu ambayo tunaangazia maadhimisho ya siku ya mwanamke duniani ambayo ni kesho, tarehe nane. Tunaangalia changamoto na mafanikio ambayo tunayaona kwa wakati huu kwa mwanamke, ikiwa ni miaka thelathini tangu azimio la Beijing. Tupatie mtazamo wako na maoni yako. Ndiyo, kwa hakika nimeona kwamba wanawake wamepewa nafasi nzuri isipokuwa bado kuna unyanyapaa paa kwa kwamba hawaaminiki kwamba wanaweza pewa kazi na watende vyema kama vile wana, wanaume, lakini tunaomba kwamba serikali iweze kuwapa nafasi ndio waweze kufikia malengo yao. Nashukuru sana basi. Uh, tunashukuru kwa mchango wako na maoni yako. Nirudi sasa kwa washiriki moja kwa moja, nije kwako. Uh, Josephine Malimukono, huyo ni mwanaharakati wa haki za wanawake na watoto huko DRC. Kuna washiriki uh, hapa ambao wamejibu, wasikilizaji wameandika kuhusiana na swala la mfume dume ambao unazidi kuwaangamiza wanawake. uh, ni eh, eh, unadhani kuna elimu ya kutosha eh, ya kuwaelimisha wanawake kuhusiana na swala la mfumo dume ili waweze uh, kujitambua na kushikilia haki zao kwa huko nchini DRC? Ndio, ni hiyo nilisema hapo mbele, mm-hmm. Kusema kitu ambayo itaweza kumsaidia akina mama msichana, ili aweze kuvuka vitisho vya vya ubakaji au ya kunyanyaswa, awe na ya kutosha ili aweze kusukuma mambo mengine hapo, ataweza kubaki kwa uongozi hapo, ataweza vile kujua haki zake kwa kila mngazi. Ni hayo ambayo niliweza kusema, hakuna hmm kuweza kufanya mengi bila masomo. Tamina, asante. Shukrani na Sande. Basi tukiendelea tena hapa kuna ujumbe zaidi mm -hmm, kutoka kwa wasikilizaji. Kuna huyu Doto Masilamba anasema yeye anapatikana Goweko, Tabora, Tanzania. Ameandika kiukweli malengo hayajatimia, kwani kuna baadhi ya makabila, dini na mataifa unyenyesaji bado ukiendelea kwa kasi kubwa sana. Inabidi elimu mbadala itolewe jamani, ili kuhakikisha visa kama hivi vinatoweka na ujumbe mwingine tena nasoma kutoka kwake huyu anajiita ni Amos Lumumba, anasema yeye bado watu wanataabika, hasa huko Kenya wanawake wanataabika, kwani bado haki zao hazijapewa vipaumbele vya kutosha. Sande, kwa upande wako unasoma kutoka kwa nani? Bila shaka wengi wamesoma hapa, lakini namwona huyu Dkt. Masilamba anasema, kiukweli malengo bado kwani kuna baadhi ya makabila, dini na mataifa, kwamba uwenyesaji bado ukiendelea kwa kasi kubwa, na anasema inabidi iongeze jitihada na mkamiti moja kwa moja. Naona tunaungana hapa na kutoka nchini Tanzania tunaye mwanaharakati halikadhalika mwandishi wa habari kutoka chama cha waandishi wa habari Tanzania wanawake TAMWA, hali kadhalika mwanzilishi wa Majani News. huyu ni Florence Majani. Florence Majani, karibu kwenye live talk yetu ya leo, na ikiwa ni siku ambayo ni muhimu kwa kinamama mengi yamekusha zungumzwa hapa na baadhi ya wa wachambuzi ambao tuko nao lakini, uh, moja ya mambo ambayo tunayaangalia vilevile ni kwamba eh, kumekuwa na swala hili la miaka thelathini tangu tamko au tangu ule mkutano wa kule China, Beijing. Yale malengo yako mengi, lakini yote yamefikiwa? Na vilevile vile kuna swala zima la wanawake kufanikiwa na msaada wa wanaume au bila wanaume. Wewe kwa upande wako, labda utueleze mpango huu unauonaje? Asante sana Sande. Kwa kweli ni kushukuru sana kwanza kwa kuwa na maono haya, kuangazia hali ya nafasi ya mwanamke miaka thelathini baada ya Beijing na mchango wa wanaume katika wanawake. Kwanza kabisa, Sande, niseme kwamba miaka thelathini baada ya mkutano wa Beijing, tumeona hatua ni kubwa sana, hatua ni za umuhimu sana zime, zimefanyika tangu mkutano ule ufanyike. Tumeona hatua kubwa za wanawake katika siasa, katika uchumi na katika ngazi ya ya ya, ya, ya, ya maendeleo ya jamii kwa maana ya ku, wanawake kuweza kupaza sauti zao, kujitetea ama kuchukua hatua katika matukio ambayo yanawahusu au yanayohusu watoto wao au, au jamii yao. Kwa mfano katika siasa, tumeona kuna ongezeko kubwa la ushiriki wa wanawake katika siasa na uongozi ukilinganisha na miaka thelathini iliyopita, baada ya mkutano wa Beijing na kabla ya mkutano wa Beijing, tumeona wanawake wengi wameshika nafasi za uongozi. Tanzania haikuwahi kuwa na spika mwanamke, tumemwona Ana Makinda, tumemwona pia Dr. Tulia Ackson akifanya vizuri. Lakini pia kwa mara ya kwanza Tanzania tumepata rais mwanamke Samia Suluhu Hassan, ambaye tunamwona amesimama kishupavu na ameshikilia usukani vilivyo kuliongoza taifa hili. Hiyo ni moja lakini jambo la pili, kiuchumi, tumeona wanawake wengi wameinuka Naweza ukaona kwamba hili swala la mikopo, mikopo ya kausha damu na nini ni baya kwa upande, lakini mimi naliona kama ni fursa mpya ambayo pengine imekuja na changamoto. Kwa maana kama wanawake wanajua kwamba ninaweza kupiga hatua kwenda kutafuta mkopo mahali ili nifanye biashara ama nitatue tatizo fulani, tayari hiyo ni hatua moja, ingawa inakuja na changamoto ya kuto uelewa na masuala ya matumizi na usimamizi wa fedha, lakini mimi naona hiyo ni hatua. Lakini wanawake wengi tumeona wanafungua biashara kubwa hapa Tanzania kuna wanawake wengi wamefungua biashara zao wenyewe, wanazisimamia. Unawaona wakina mama wanakwenda China, wanafanya biashara za madini. Unaona wanawake wanafanya biashara za, za vifaa vya hata spea, hata biashara ambazo zilikuwa awali zinafanywa na wanaume, wao wanafanya, wanaendesha magari makubwa ya mikoani, wanaenda mpaka Kongo, wanaendesha mabasi ya abiria, wanaendesha bajaji, wanaendesha pikipiki, tumeona kabisa. Kwa hiyo mimi naona ni hatua kubwa imefanyika kwa maana ya wanawake kujitambua, lakini inapokuj swala la wao kujielewa, kuelewa kutetea haki zao, tunaona sasa hivi sauti zinapazwa. Mwanamke anaweza akasimama akatetea haki yake, akasimama kidete, akaieleza jamii kwamba nafasi yangu ni hii na nina haki hii na wajibu huu. Hilo tayari naona ni jambo kubwa na hatua kubwa katika jamii yetu. Lakini swali lako la pili, ama maono yako ya pili ulio yatoa Sande, kwa maana ya nafasi mwanamme, mwanamme au wanaume wanaweza kusimama vipi katika kumsaidia mwanamke au msaada wa wanaume katika harakati na mustakabali wa mwanamke? Ninaweza mimi, ninachosema ni kimoja, he for she au men engage. Ushiriki wa mwanamume katika maendeleo ya mwanamke ni muhimu sana. Hatuwezi kupiga hatua bila ushiriki wa wanaume pembeni yetu, awe ni kaka, awe ni baba, awe ni mume, awe ni rafiki kazini mwanamume tunamuhitaji. Na tunamhitaji vipi? Anaweza asielewe nafasi ya mwanamke na umuhimu wa mwanamke katika ngazi ya siasa, uchumi na kijamii, lakini tunahitaji kuwaeleza wanaume kwamba, baba, unapomsomesha mtoto wa kike unajisaidia wewe na unaisaidia jamii kubwa, haupati hasara. Mtoto wa kike atamkumbuka baba yake kijijini, atakumbuka kwamba baba alinisaidia hapa, atarudi nyumbani atamsaidia. Halikadhalika, kaka, utajua kabisa dada yangu nikimsaidia ni masomo, nikimtetea aende shule, aende sekondari kama mi nilivyoenda, basi atarudi siku moja kunisaidia na atakuja kuni, kunisherehekea hata mimi kaka yake. Kwa hiyo wanaume wanatakiwa kupewa elimu kwamba unapomsaidia mtoto wa kike si kwamba una, unapata hasara, bali unaongeza tija katika ngazi ya familia, katika ngazi ya jamii kitaifa na kimataifa. Kwa wanaume hatuwezi kuacha nyuma. Hata mume nyumbani anatakiwa aelewe mwanamke anapowezeshwa kiuchumi au kisiasa, anaisaidia jamii kubwa, na sio kwamba wewe unakosa au unapata hasara, bali ni kwa ajili ya watoto wenu, mustakabali wa watoto, mustaka wa watoto, manufaa ya jamii, manufaa ya uchumi wa taifa zima, kuanzia ngazi ya familia mpaka ngazi ya kimataifa. Bila shaka, asante sana Florence Majani, eh, kutoka huko nchini Tanzania, lakini pia katika mjadala huu na wengi ambao wametoa maoni yao kwa akizungumza na kugusia hali zima la swala la uh, unyanyasaji kwa upande huu mmoja wa wanawake uh, vile vile kuhitaji hali ya kumpa fursa zaidi uh, mwanamke kama ulivyogusia Florence, ni kwamba mwanamme anatakiwa kushiriki katika haya uh, mafanikio ya wanawake na pengine swala hili ambalo la kifamilia zaidi, sijui hali ya kifamilia E, tukitoka kwa upande wako Flora, tugeukia upande wa Kenya nikutane nawe Emma e, Marevu, wewe mwenyewe ni kiongozi hivi sasa ukiongoza Bahari FM pale nchini Kenya, pengine hali ya upande huo wa ushirikiano wa e, wanaume na wanawake ukoje? Mambo ya hamsini hamsini, wengi hapa kwenye mtandao wetu wa Facebook wanasema hayajafikiwa. Wewe unaonaje hali hii? Asante uh, uh, labda nitasema ni, kwamba uh, hali ya uh, asilimia ama hatujafikia asilimia hamsini hamsini, labda bado tupo pale karibu, lakini eh, kile ambacho mimi naona ni kwamba wanawake wengi kwa hivi sasa baada ya kuweza kupata labda hamasishi hili Wameanza ku- nitasema kwamba ni kama wameanza kufunguka, na wengi wanaanza kujitambua kwamba wanayo nafasi sawa na mtoto wa kiume. Kwa hivyo labda ni nafasi zenyewe hazijajitokeza, ah, bado jamii haijakubali haijakubalisia hili, lakini wengi wanajitokeza. Labda lingine la kuongezea, ningesema kwamba hata tunapoendelea kutoa hamasa kwa ama nazoendelea kutolewa kwa mtoto wa kike ama mwanamke, pia hamasa kama ile inapaswa kutolewa kwa mtoto wa kiume, ili apate kujua kwamba huyu mwanamke anapoendelea kwamba kwa afikie mahali ambapo atakuwa sawa na mtoto wa kiume, haina nia yoyote ya kumdhalilisha ama kumdunisha mtoto wa kiume, bali ni kuhakikisha kwamba sote kama jamii eh, tunasonga kwa pamoja kwa pamoja. Hiyo ndiosema kwamba Kenya bado haijafikia, lakini wengi wanajizatiti waweze kuafikia. Labda ni changamoto tu za jamii kuweza kulikubali hili, uh, na labda mtoto wa kiume pia hajapatiwa hamasa ipasavyo kuweza, eh, kukubali kwamba mtoto wa kike pia anapata kupewa sawa nafasi na yeye kwa hivyo, nasema kwamba bado hatujafika pale. Shukrani sana basi, mimi uh, niende kwake Florence. uh, tukiwa tunaelekea mwisho mwisho wa kipindi chetu, Florence, uh, nini kifanyike hasa uh, katika mwaka huu kuelekea miaka ijayo, hatua za kuweza kumkomboa zaidi mwanamke uh, kupata ujasiri, kujitambua na kupata nyadhifa nyingi zaidi katika nafasi mbalimbali mbali za uongozi kuanzia siasa eh, na masuala ya kijamii asante sana mimi ninachoweza kusema ni kwamba utashi utashi wa kuanzia katika ngazi ya familia utashi katika ngazi ya uh, serikali utashi kutoka katika ngazi za kimataifa utashi kwa maana ya kwamba tujue kabisa kwamba tuwe tuna nia ya dhati ya kumsaidia mtoto wa kike kwanza, tukianza kuzikataa mila kandamizi kama ukeketaji, kulazimisha watoto wa kike kuolewa wakati wanataka kwenda shule, kulazimisha watoto wa kike waondoke nyumbani kwa makosa ambayo siyo ya kwao, au kwa makosa ambayo wamesingiziwa, kuwakeketa kwa, kwa sababu ambazo hazieleweki, vipigo. Huku kote kuanzia ngazi ya familia, ieleweshwe jamii kwamba haya mambo hayapendezi hayampendezi Mungu, hayaipendezi jamii, na wala hayana tija katika maisha yao. Lakini kwenye ngazi ya serikali, kama ambavyo sera na sheria nyingine zinaweka wazi kwamba kumpiga mtoto wa kike, kumpiga mwanamke au hata mwanamke kumpiga mume wake, kwa maana ya ukatili wa majumbani ni kosa kisheria, na mtu anatakiwa anatakiwa kushtakiwa ku, ku, ku, ama ku, ku, ku, ku, ku, kushtakiwa kutokana na makosa hayo. Sheria hizi ziendelee kufanyika kama ambavyo sasa hivi Tanzania nashukuru tunaona kwamba uh, sheria zimekuwa kali kama msumeno huku na huku, kwamba ambaye amefanya makosa ya ukatili wa majumbani, ukatili wa kijinsia, anahukumua kifungo cha maisha. Wanaobaka wengi tunaona kesi sasa hivi wanafungwa maisha, na kuna baadhi ya watu wamehukumiwa kunyongwa. Juzi tumesikia kesi hapa ya mtu aliyemuua mke wake aka amehukumiwa kunyongwa. Kwa hiyo mimi natamani sheria hizi ziendelee, kama ambavyo zinafanya kazi vizuri sasa hivi, ziendelee kufanya kazi, watu wachukuliwe hatua ili wengine waogope. Lakini katika ngazi ya kitaifa na kiserikali na wizara husika, jamani, kuna ma ma makubaliano ya kimataifa ambayo tunatakiwa tuyaingie, ili sasa niseme kama kuweka katika nchi, sijui ni kulocalize sheria za kimataifa zinazokwenda kuzuia ukatili wa kijinsia tuzi hapa nyumbani, ili sasa katika ngazi ya kimataifa na zenyewe zitende kazi. asante Tuzi, sana Flora sana katika kukomesha hili swala la ukatili. Asante sana Flora, muda wetu ni mdogo hapa studio. ni washukuru kweli wote ambao mmeshiriki katika kuadhimisha na kuangalia siku hii inayokuja ya kimataifa ya wanawake duniani Machi nane hapo kesho. Nichukue nafasi hii kuwashukuru kwa, kwa kiasi kikubwa Florence Majani kutoka TAMWA, chama cha waandishi wa habari kule nchini Tanzania, kushirikiana nasi hali kadhalika, Emma Kahaso Marevu ambaye ni mkuu wa Bahari FM kule nchini Kenya kuweza kushirikiana nasi na Josephine Malimukono ambaye ni mwanaharakati kutoka kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kuweza kushirikiana nasi. Upande wa pili, Aida Isa msamizi wa matangazo haya ni Abdu Shakur Abud, hapa studio, nimeshirikiana na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Jia langu ni Sunday Shomari. Asante kwa kuungana nasi, ni kutakia usiku mwema, kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Usahau e, kipindi cha meza waandishi wa habari hapo saa tatu kamili za usiku. Kwa heri kwa sasa.