Hujambo, mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza, hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili, sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya leo Ijumaa, tarehe 7 Machi mwaka 2025. Jina langu ni Patrick Nduimana, na mimi ni Harrison Kamau. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo 255 Global Radio Dar es Salaam, Kilimanjaro Revival FM Moshi Tanzania, Redio Ngoma ya Amani Baraka, Fizi DRC, Redio Soleil Butembo DRC, Lulu FM Malindi Kenya, Sauti ya Mwananchi Nakuru Kenya na UBC Redio kote nchini Uganda. Tunapatikana pia kupitia voa swahili.com. Karibuni. Katika ripoti zetu leo, wasiwasi waongezeka, wasi wa kuhusu mustakabali wa kiusalama na kisiasa wa Sudan Kusini baada ya serikali kuwakamata washirika wa makamu wa kwanza wa rais Riek Machar na maafisa kadhaa wa kijeshi. Wachambuzi wanasema nini? Uh, mimi siamini kwamba kuna uwezekano wa kuweza kulete, kulete hali ya shwari ya kudumu kati ya mababe hao wawili na katika taarifa nyingine wapiganaji 28 watiifu kwa rais wa Syria aliyeondolewa madarakani Bashar al Assad wauawa katika mapigano kwenye jimbo la Latakia, ambapo maafisa 16 wa usalama na raia wanne wameuawa pia. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya nusu saa, lakini kwanza Harrison Kamau anakusomea habari muhimu za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump Alhamisi amechelewesha kwa wiki nne ushuru mpya wa asilimia 25 kwenye bidhaa nyingi kutoka Mexico na Canada kwa mauzo yake kuja nchini Marekani, ikiwa mkakati wake wa karibu katika vita vya biashara vya Amerika Kaskazini ambavyo vimelifanya soko la hisa kuanguka kwa siku kadhaa na kusababisha mivutano ya uhusiano wa Marekani na washirika wake wa muda mrefu na washirika wawili wakubwa sana wa kibiashara Trump kwanza alichelewesha ushuru wa bidhaa kutoka Mexico kuja Marekani hadi Aprili mbili baada ya kumsikia moja kwa moja rais wa Mexico Claudia Sheinbaum akisema jinsi serikali yake imesaidia kuzuia mtiririko wa wahamiaji na dawa haramu za kulevya za fentanyl kuingia hapa Marekani, madai mawili yaliyotolewa na Marekani kwa jirani yake wa kusini. Saa kadhaa baadaye pia alisitisha ushuru mpya kwa Canada, ingawaji kitakachotokea kwa ushuru baada ya mwezi mmoja hakijulikani. Hatua ya Trump a hatua za Trump za karibuni zimekuja siku moja baada ya kusimamisha ushuru kwa muda wa magari yanayoagizwa ya kutoka katika nchi hizo mbili, baada ya watengenezaji magari watatu wakubwa nchini Marekani kusema ushuru huenda ukawa na athari mbaya za kifedha kwa kampuni zao. Rais wa Marekani Donald Trump Alhamisi amethibitisha kwamba utawala wake unafanya mashauriano na kundi la Hamas ambalo limeorodheshwa na Marekani ni la kigaidi ili kushinikiza kuachiliwa kwa mateka waliobaki, akisisitiza onyo lake la awali kwamba watalipia gharama kubwa huko Gaza iwapo hawatawaachilia mara moja. mtajua ninachosema, Trump alisema akiwa kwenye chumba cha Oval huko White House, baada ya kuulizwa na mwanahabari alichomaanisha Trump. Pia aliangazia mkutano wake wa Jumatano na baadhi ya mateka walioachiliwa. Mapema Alhamisi, mjumbe maalum wa Trump kwa mashariki ya kati Steve Witkoff aliwaambia wanahabari huko White House kwamba huenda hatua fulani zikachukuliwa na utawala wa Marekani kwa ushirikiano na Israeli. Trump wala White House hawajasema iwapo hatua inayokusudiwa kuchukuliwa dhidi ya Hamas itakuwa ya kijeshi. Wakati huo huo, rais Donald Trump ameendelea kushinikiza Kiev kutia saini makubaliano ya madini jana Alhamisi, na kuelezea imani yake kuwa Moscow pia ilikuwa tayari kukamilisha makubaliano ya kumaliza vita ambavyo vilianza wakati Russia ilivamia Ukraine mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Trump alituma ujumbe kwa wanachama wa NATO, kama hawalipi, sitawalinda. Alielezea mitazamo ya jinsi angesimamisha amani katika nchi jirani. Nadhani kitakachotokea ni Ukraine inataka kufikia makubaliano, kwa sababu sidhani wana uchaguzi, amesema. Pia nadhani kuwa Rusia inataka kufikia makubaliano, kwa sababu kwa njia fulani, njia tofauti ambayo mimi tu ndio naijua, hawana maamuzi, amesema. Atakutana na rais wa Rusia Vladimir Putin nchini Saudi Arabia, pengine katika mwezi mmoja au na nusu ujao. Mapema jana mwakilishi maalum wa Marekani kule mashariki ya kati amesema atasafiri kwenda Saudi Arabia ili kukutana na wawakilishi wa Ukraine kwa mazungumzo kuhusu sitisho la mapigano na kusitisha uvamizi wa Rusia. Na shirika la haki za binadamu linalofuatilia mgogoro wa Siria Alhamisi limesema kwamba wapiganaji ishirini na wanane watiifu kwa rais aliyeondolewa madarakani Bashar al Assad waliuawa katika mapigano kwenye jimbo la Latakia, ambapo maafisa 16 wa usalama na raia wanne waliuawa pia. Patrick Nduimana anaarifu zaidi. Ni mmoja wa mapigano mabaya ya kuripotiwa tangu wa Asad alipolazimishwa kuondoka madarakani mwezi Disemba, ndani na karibu ya mji wa Jable na vijiji vya karibu na mji huo. The Syrian Observatory for Human Rights limesema maafisa wa usalama huko Latakia, ngome ya muda mrefu ya kabila la Asad la walio wachache la Alawit, walitangaza amri ya kutotoka nje usiku hadi saa nne asubuhi leo Ijumaa, shirika la habari la serikali SANA limeripoti Shirika hilo la haki za binadamu lenye makao yake nchini Uingereza limesema maafisa wengi wa usalama waliuawa kaskazini magharibi huko Idlib, ngome ya waasi ambao walipambana na Asad katika vita vya wenyewe kwa wenyewe vya miaka 13 nchini humo. Mustafa Neifati, afisa wa usalama huko Latakia, amesema katika shambulizi lililopangwa vyema na kupangwa mapema, makundi kadhaa ya mabaki ya wanamgambo wa Asad walishambulia vituo vyetu na vituo vya ukaguzi wakilenga doria zetu nyingi katika eneo la Jable. Shirika la habari la Sanaa limesema. Hata hivyo, maafisa usalama, wa usalama wamemshikilia Ibrahim Huweija, jenerali aliyetuhumiwa kwa mauaji ya mamia ya watu chini ya utawala wa baba yake na Bashar al Assad na mtangulizi wake Hafez al-Assad. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa Afrika CDC Africa kimesema Alhamisi kwamba wimbi jipya la maambukizi ya Ebola limezuka Uganda na kwamba juhudi zinafanywa ili kuongeza ufuatiliaji wa maambukizi. Uganda ilitangaza ugonjwa huu hatari kuwa janga Januari kwenye mji mkuu Kampala kufuatia kifo cha muuguzi mwanaume kwenye hospitali kuu nchini humo. Mgonjwa wa pili aliyefariki ni mtoto wa umri wa miaka minne, kulingana na shirika la afya duniani WHO likitaja wizara ya afya Uganda. Ngashi Ngongo ambaye ni afisa wa CDC amewaambia wanahabari kwamba baada ya kutoa taarifa za hali Alhamisi, tayari kesi tatu za maambukizi zimeripotiwa wakati nyingine mbili zikisubiriwa kuthibitishwa. Ngongo ameongeza kusema kwamba wilaya mbili mpya zimeripoti kesi za Ebola na kwamba kwa jumla Uganda imeripoti kesi kumi na nne za maambukizi na vifo viwili tangu kuzuka kwa ugonjwa huo, kulingana na CDC. Ugonjwa unaofanana na ebola wa Marburg uliripotiwa kwenye nchi jirani ya Tanzania Januari mwaka huu. Vikosi vitiifu kwa rais wa Sudan Kusini Salva Kiir vimeendelea na msako dhidi ya washirika wa karibu wa makamu rais wa kwanza Riek Machal Alhamisi wakati wakikamata waziri wa ujenzi wa amani, hali ambayo viongozi wa kidini wameonya huenda ikapelekea vita vipya vya wenyewe kwa wenyewe. Idara ya usalama wa kitaifa NSS imeshambulia tena na kumkamata mheshimiwa Stephen Pakuor kutoka kwenye ofisi yake dakika chache zilizopita, msemaji wa Machar Puok Both Baliang alisema kupitia X. Mapema wiki hii, vikosi hivyo viliwakamata waziri wa mafuta, naibu mkuu wa jeshi, pamoja na maafisa wengine wa ngazi ya juu wanaohusishwa na Machar ukamataji huo ni kufuatia mapigano makali kwenye jimbo la kaskazini la Upper Nile kati ya jeshi la serikali na wapiganaji wa White Army, wengi wao wakiwa ni kutoka kabila la Nuel lake Machar. Kufikia sasa serikali haijasema lolote kuhusu ukamataji huo, lakini waziri wa habari Michael McWay Jumatano aliamuru vikosi vya Machar kwa kushirikiana na White Army kushambulia kituo cha kijeshi kwenye mji wa Nasir uliopo jimbo la Apanail mapema wiki hii. Kundi la White Army lilikuwa upande mmoja na vikosi vya Machar kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe vya 2013 hadi 18 vikipigana na vikosi vya kabila la Dinka ambavyo ni vitiifu kwa Kier na mkuu wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis Alhamisi ametuma ujumbe wa kwanza wa sauti tangu alipolazwa hospitalini kutokana na kuugua homa ya mapafu wiki tatu zilizopita akielezea shukurani zake za dhati kwa wote waliomtakia uponyaji. Ujumbe wa sentensi mbili uliorekodiwa na Papa Francis kutoka hospitali ya Gemelli mjini Rome mapema Alhamisi ilichezwa wakati wa maombi ya usiku kwenye bustani ya St Peters mjini Vatican ujumbe huo ulikuja muda mfupi baada ya Vatican kusema kwamba kiongozi huyo alionekana kuimarika bila kuonyesha dalili mpya za maambukizi, ikiwa dalili ya kuimarika kwa afya ya Papa Francis mwenye umri wa miaka themanini na nane. Madaktari wake walisema kwamba hawatatoa taarifa zaidi za afya yake hadi Jumamosi. Papa Francis alilazwa hospitalini Februari 14, akiwa na matatizo ya pumu yaliyohitaji matibabu ma, ma endelevu ya kina. Vatican imesema Alhamisi kwamba papa ameweza kufanya kazi wakati wakiendelea kupokea matibabu huku akipumzika. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya America, Washington DC. Harison Kamau, uh, unajua mzozo kati ya DRC na Rwanda ni umekuwa kwa muda mrefu. mm -hmm. Na DRC kila mara imekuwa ikishutumu Rwanda kwamba uh, inapeleka wanajeshi naingilia kule uh, mashariki Makongo, Makongo kwenda mm -hmm. kuchimba madini yake na nini. Sasa uh, kwa mara nyingine tena uh, Rwanda au mamlaka za Rwanda zimekanusha madai hayo, na sasa wawekezaji wa Rwanda au wawekezaji wakubwa katika sekta ya madini ya uchimbaji madini nchini mm -hmm. Rwanda wanasema kwamba nchi hiyo ina madini ya kutosha kuuza katika soko la kimataifa kinyume na malalamiko ya jirani yake DRC. Ni ripoti ambayo imeandaliwa na mwenzetu kule Kigali, Silvanus Karemera. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa muda sasa imekuwa ikilaumu Rwanda kuliunga mkono kunde M23 kwa maslahi ya kisiasa, hasa utajiri wa madini katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo. Rwanda imeendaa kukanusha madai hayo ikisema kwamba DRC imeshindwa kumudu utawala wake wa ndani na kusingizia Rwanda. Katika hatua za hivi karibuni, serikali mjini Kinshasa imeendelea kupiga mbiu kwa mataifa ya kigeni kususia kuyanunua madini kutoka Rwanda kwa madai kwamba hayo siyo madini halali. Madai haya DRC ya DRC yanakuja wakati ambapo washirika wa Rwanda, hasa nchi za Ulaya, zikiendelea kutangaza uwezekano wa kuwekea vikwazo Rwanda, lakini bila kulitaja suala la madini sasa mamlaka pamoja na wadau katika sekta ya madini nchini Rwanda wanasema Rwanda ina madini ya kutosha kuuza nchi za nje na haina haja ya kuiba madini ya DRC. Hawa ni baadhi ya wachimba madini katika mgodi mmoja mashariki mwa nchi hiyo Runaka. Sisi hapa tunatumia zana za kisasa na teknolojia inayotumiwa hapa katika migodi ya madini ni ya kisasa. Tuna madini ya kutosha Swala la kuchukua madini ya nchi nyingine sisi pia tunalisikia kwenye vyombo vya habari. Mimi ninavyojua, nimefanya kazi hapa kwa miaka mingi na kazi yangu ni kuchimba madini haya, kama wanavyoona. Mamlaka zinasema kwamba kukanusha kuwa Rwanda haina migodi ya kuchimba madini ni swala ambalo ni potofu, kwa sababu Rwanda eneo la mashariki mwa DRC ni eneo sawa na Rwanda kijiografia, kwa sababu pia yanapatikana madini yale yale katika ukanda mmoja wenye utajiri wa madini hayo. Msengmrami Donat ni mratibu mkuu katika bodi ya taifa ya migodi, mafuta na gesi, anafafanua zaidi kuhusu rasilimali ya madini na migodi nchini Rwanda. Hagati tumesema mara nyingi kwamba nchi yetu iko katika mwambao ule ule zinakopatikana nchi za Tanzania, Burundi na mashariki mwa DRC pamoja na magharibi mwa Uganda. Sasa sisi tupo katikati mwa eneo hilo. Sasa haya madini yetu ni sawa na yale yale yanayopatikana katika maeneo hayo mengine ya ukanda huu bila kujali mipaka. Hata hivyo, serikali ya Kinshasa imeendelea kupiga mbiu kwa mataifa ya kigeni kususia madini kutoka Rwanda kwa lengo la kudhoofisha sekta ya madini ambayo ni moja ya sekta muhimu katika uchumi wa nchi ya Rwanda. Lakini wawekezaji katika migodi na uchimbaji wa madini wana maoni haya. Ah, jidufite, uh, kuko amabuye yacu turayachukura. Sisi hatuna wasiwasi, tunaendelea na kuchimba migodi yetu, na ikitokea nchi moja ikaamua kususia kununua madini yetu, nchi nyingine itachukua. Hii ni bidhaa ambayo hata siku moja haiwezi kukosa mteja. Kwa mfano, Ulaya wakisusia kuyanunua, China iko tayari kuyanunua. Kwa hiyo basi, hatuna wasiwasi wa aina yoyote. Wakati vita kati ya kundi M23 na serikali ya Kinshasa vikiendelea, DRC inaonekana kubadili mkakati na kutaka kuidhoofisha Rwanda kiuchumi kwa kutaka mataifa ya kigeni kususia ushirikiano na nchi hiyo, lakini Rwanda imeshikilia kwamba haiwezi kubadili bora yake na rehani, kulingana na matamshi ya ngazi za utawala. Silvanus Karemera, sauti ya Amerika, Kigali. Shukran Silvanus Karemera kwa ripoti yako hiyo. Na wasiwasi wasi wazidi kuongezeka kuhusu mustakabali wa kiusalama na kisiasa wa Sudani kusini baada ya serikali kuwakamata washirika wa makamu wa kwanza wa rais Riek Machar na maafisa kadhaa wa kijeshi ikiwatuhumu kuhatarisha usalama wa taifa. Mwenzetu BMJ Mridhi amezungumza na Richard Tute ni mchambuzi wa maswala ya usalama Afrika Mashariki, na ameanza kwa kumuuliza iwapo rais na makamu wake wa kwanza wanaweza kutuliza mzozo huo mpya. Mimi uh, siamini kwamba kuna uwezekano wa kuweza kulete, kulete uh, hali ya shwari ya kudumu kati ya mababe hao wawili. Uh, kinachohitajika ni kwamba lazima mmoja apewe nguvu kupita mwenzake, ndio huyu mwingine akaweza kumwogopa mwenzake, kwa sababu eh, kuna wale ambao wanaamini kwamba amani haiji ila tu kwa ncha ya upanga. Kwa hivyo ni kile ambacho tunasema kwa jia ya kizungu, peace through strength, hicho ndio kinahitajika katika Sudan ya Kusini. Kuna ripoti kwamba katika kaunti inayoitwa Nasir katika eh, jimbo la Upper Nile, wale ambao ni wakazi wa huko wako katika hatari kubwa eh, ya kuingia katika mzozo mkubwa hata zaidi, hasa kwa sababu ya vurugu ambazo ni za kisiasa na sio jamii hiyo peke yake. Kuna jamii zingine ambazo pia zinachungulia sasa hivi uwezekano wa kuingia katika mzozo mkubwa zaidi. Utasemaje kuhusu jinsi ambavyo wananchi wenyewe ndio e, wanaopatikana katika hali mbaya zaidi? Wakati kukitokea mizozo kama hii, utakuta kwamba hao wananchi wanaopatikana, utakuta pia kwamba hao ndio wengi wao wanaochangia kwa sababu, utakuta tofauti zilizoko katika Sudan ya Kusini ni kwamba ni tofauti kwanza, sio tofauti za kidini, ni tofauti za kikabila. Kuna Wadinka, kuna Wanwer, utakuta huu uh, uhasama uh, na kila watu wamejihami kulingana na kabila lao, na kila mtu ako na jenerali wa kabila lake. Magenge haya ya makabila wana nguvu takriban ya usawa na nguvu za kijeshi ya surika, serikali ya, ya, ya Sudani ya Kusini. Kwa hivyo itakuwa vingumu sana. Unadhani ni kwa nini waziri ambaye amekuwa katika uh, vichwa vya habari zaidi ni huyu aliyekamatwa ambaye ni waziri anayehusika na mafuta petroli na kadhalika. E, kati ya mawaziri wengine wote waliopo, huyu ndio waziri anaye rasilimali na unakuta kwamba, e, wazungu anasema whoever controls the path controls the power. Kwa hivyo utakuta kwamba huyu waziri ako na ushawishi mka- mkubwa zaidi, kwa sababu hizi rasilimali ndio zinaweza pia kuchangia katika kuweza kusaidia hizi genge kuweza kununua Eh, vifaa vya kivita, kwa hivyo ana ushawishi. Ni Richard Tute akizungumza na sauti ya Amerika kutoka Nairobi, Kenya. mbao nilikuwa sijui kama huyu mwimbaji ni kutoka kule Kenya, ni Mkenya huyu? Nigeria, Nigeria, Nigeria. Eh, actually Nigeria, lakini nafikiria ameongeza nini wimbo wake ni decide. Mm -hmm. Kenya kabisa oh. Imesikia amechanganya lugha hata Kikuyu kidogo pale ah, amezunguza Kikuyu pia eh, mambo mazuri basi. Sasa tunaelekea wapi sasa? eh, moja kwa moja tuende kule kunaitwa mambo ya Ukraine. Yani kwamba viongozi wa Umoja wa Ulaya wameapa kuongeza ufadhili kwa Ukraine na ulinzi wa nchi zao katika mkutano mjini Brussels Alhamisi, huku wakichukua hatua za kuimarisha vifaa vyao vya kijeshi kwa njia ambazo hawakuwahi kutumia tangu kumalizika kwa vita vya pili vya dunia. Lisa Bryant ana ripoti zaidi kutoka Paris na wewe hapa Patrick, unasimulia ripoti yake. Ulikuwa mkutano wa kwanza wa nchi zote 27 wanachama wa umoja wa Ulaya tangu mkutano wa wiki iliyopita uliogeuka malumbano makali kati ya rais wa Marekani Donald Trump na rais wa Ukraine Volodimir Zelenski, na baada ya Washington kusitisha kwa muda misaada ya kijeshi kwa Ukraine na kushirikiana taarifa za kijasusi na nchi hiyo Ulaya inakabiliwa na hatari ya wazi na ya sasa kujilinda, na lazima tuiweke Ukraine katika nafasi ya kujilinda na kuendelea na juhudi za kupata amani ya kudumu na ya haki. Huo ulikuwa ujumbe wa mkuu wa tume ya Ulaya, Ursula von der Leyen, kuhusu mpango wake wa dola bilioni 865 kuipa tena silaha Ulaya unalenga kuimarisha sana sekta ya ulinzi ya Ulaya dhidi ya kile ambacho wengi katika bara hilo wanakiona kama tishio linaloongezeka la Rusia na uwezekano wa Marekani kujiondoa kwenye ushirikiano na bara hilo. Alizungumza akiwa pamoja na Zelenski ambaye alialikwa kushiriki mkutano huo. Tunashukuru sana kwamba hatuko peke yetu, na haya siyo maneno tu, tunalihisi hilo. J'ai décidé d'ouvrir le débat stratégique sur la protection par notre dissuasion. Hapa rais wa Ufaransa Emmanuel Macron anasema mbali na kuimarisha silaha za Ulaya zinazoruhusiwa kisheria, Macron amegusia kutoa silaha za nyuklia za nchi yake kwa washirika wengine wa Ulaya, kitu ambacho aliwaelezea pia wapiga kura wa Ufaransa. Katika hotuba yake kwa taifa kwa njia ya televisheni Jumatano, aliitaja Rasia kuwa tishio kwa Ulaya kwa miaka mingi ijayo. Matamshi yaliyolaniwa na Moscow. Mjini Brussels, viongozi wengi wa Umoja wa Ulaya wameelezea umuhimu wa kuimarisha silaha za nchi zao, kama vile waziri mkuu wa Latvia Evika Silina, ambaye nchi yake inapakana na Rasia na tayari imeongeza matumizi kwenye sekta yake ya ulinzi. EU inaona makubaliano madhubuti ya amani kwa Kiiv kama yenye kusaidia masilahi yake na vilevile kuhakikisha Rasia haivuki Ukraine ili kushambulia nchi wanachama wa EU lakini baadhi ya viongozi wa Ulaya wana mashaka akiwemo wa Victor Orban wa Hungary, ambaye ana uhusiano wa kirafiki na Mosco. Swali muhimu kuelekea mbele, wachambuzi wanasema, ni kwa kiasi gani Ulaya itakuwa ikinunua vifaa kutoka Marekani kama ilivyokuwa miaka ya nyuma. Njia moja muhimu ya kuendelea na uhusiano wa karibu, au kuwekeza katika uwezo wake wa viwanda. Katika VOA Mitaani leo tumezungumza na baadhi ya wa wakazi wa miji mbalimbali mbali ya Tanzania na Kenya na kutaka kujua mapendekezo yao ili kila mwananchi aweze kupata bima ya afya bila kujali mapato yake. Tuwasikilize. Mimi naitwa Bashir Mnalima, niko niko Songea hapa Tanzania. U mimi sikuona kama hiyo bima ya afya kwa wote ni muhimu sana. Ile la msingi ambalo mimi niliona ni muhimu hii, hii serikali yenyewe kuhakikisha tu kwamba vituo vya afya au huduma ya afya kwa ujumla inakuwa sawa, inaboreshwa kwa ujumla wake, kwa sababu ikishaboreshwa maanake kwamba yeyote anaweza kapata huduma hiyo. Lakini sasa unapo, unapo, unapo, unapozungumzia sana na bima ya afya maanake, ina utenganisho ile bima ya afya, kuna maeneo mengine utakuta ile haitumiki ingine inatumika baadhi ya magonjwa tu, nyingine inatumika magonjwa yote. Kwa hiyo utakuta bado kuna ubaguzi. Kwa hiyo kwangu mimi nilifikiri ingeendelea tu kwa mfumo ule ule, kama alioanzisha kipindi kile baba wa taifa, kwamba madawa yote muhimu yanakuwepo mahospitalini, kila mmoja kulingana na ugonjwa nao, lakini ukisema kila mmoja apate itakuwa kule. Bwana unaishia hapa, natazama serikali ikakuwa inatoa hiyo huduma, kwamba kila mmoja apate hiyo, lakini bado kutakuwa na utenganisho tu. Ah, mimi kwa majina naitwa Erasto Mbekomize Honorati ni mzaliwa wa wilaya ya Mleba katika mkoa wetu wa Kagera. Juu ya bima ya afya kwa watu wote ninaona ni sahihi kabisa na itapendeza zaidi pale kama serikali hii swala italitilia mkazo na kuifanya hiyo bima ya lazima kwa kila familia, kwa maana ndugu zetu kwenye uwezo wa chini huko vijijini, walo wengi wanapatwa na umauti kwa ajili ya kushindwa kukidhi gharama za matibabu kutokana na gharama za serikali kuwa juu. Kwa hiyo mimi binafsi nafikiri kwamba kama serikali hili swala italivalia njuga na kuifanya bima ya afya iwe ya lazima kwa kila familia na ikawa ya chini ya bei ya chini ambayo kila familia itaweza kuimudu, basi itakuwa imefanya jambo kubwa na itaweza kupunguza vifo visivyotarajika kwa baadhi ya wananchi au kutoka kwa wananchi. Uh, mimi naitwa Babake Naumi kutokea Bagamoyo kilomo kwani Tanzania. Kuhusiana na swala la bima ya afya kwa watu wote pasipo kuangalia uwezo wa kifedha, naamini kwamba serikali ingeangalia zaidi katika swala hili katika kuliweka kwa pamoja, na sio kama walivyoweka wao, unakuta mtu mmoja unatakiwa kila mmoja awe na bima yake. Hiyo kidogo imekuwa ni changamoto kutokana na changamoto za kipato cha watanzania tulio wengi. Wangeiweka kwa pamoja ya wote, na maana kama mtu ana familia kuanzia watoto wawili watatu na mke, basi ingekuwa imejumlishwa kwa pamoja, akaweza kuwahudumia au aidha, akiwa hata yupo na mama yake na baba yake, pia wakaunganishwa kupitia ile bima mmoja wapo, lakini sio kama walivyoweka sasa hivi, kwa maana kila mmoja wapo atakuwa na bima yake ya pekee yake. Hiyo kidogo inakuwa ni swala katika masuala ya kifedha, linakuwa lina tupa shida sana kupitia hilo. Uh, mimi naitwa Bomsasaia, kwa sasa nafanya kazi hapa Nairobi kutibu maradhi mengi. Kwa mara nyingi huwa hunemea sana sana watu ambao mapatao nye chini ama ambao hawana bima za kibinafsi mpango yenye serikali wa, wa, wa ambao wamekuwa nayo mambo ya bima afya ya kila mtu ni mzuri, lakini shida moja tu kubwa ni implementation, na vile walikuja wakaharakisha, walikuja wakaamua kufunga NHF bila kutibu shida ambazo zilizomo humo ndani. Mimi kibinafsi mzazi wangu alikuwa katika NHF, lakini sahizi nimeshindwa kumregister katika SHI, kwa sababu kwa upande mwingine sioni maana yake, siwezi kunipa pesa mingi kwa mambo yenye haita, sitaona msaada wake kwa sasa. Kwa hivyo mimi kitu moja ningependekeza ni system zote hata kufikiria. E, kabla ya kukamilisha matangazo haya, ni mkaribisha tena Harrison Kamau akusomea muktasari wa habari za dunia. <tune> Rais wa Marekani Donald Trump Alhamisi amechelewesha kwa wiki nne ushuru mpya wa asilimia 25 kwenye bidhaa nyingi kutoka Mexico na Canada kwa mauzo yake kuja hapa Marekani, ikiwa mkakati wake wa karibu katika vita vya biashara vya Amerika Kaskazini ambavyo vimelifanya soko la hisa kuanguka kwa siku kadhaa na kusababisha mivutano ya uhusiano wa Marekani na washirika wake wa siku nyingi. Trump pia Alhamisi amethibitisha kwamba utawala wake unafanya mashauriano na kundi la Hamas ambalo limeorodheshwa na Marekani kwamba ni la kigaidi ili kushinikiza kuachiliwa kwa mateka waliobaki, akisisitiza onyo lake la awali kwamba watalipia gharama kubwa huko Gaza iwapo hawatawaachilia mara moja. Mtajua anachosema, Trump alisema akiwa kwenye chumba cha Oval huko White House baada ya kuulizwa na mwanahabari alichomaanisha na wakati huo huo bado Trump ameendelea kuishinikiza Kiev kutia saini makubaliano ya madini jana Alhamisi na kuelezea imani yake kuwa Moscow pia ilikuwa tayari kukamilisha makubaliano ya kumaliza vita ambavyo vilianza wakati Rusia ilipovamia Ukraine mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Trump alituma ujumbe kwa wanachama wa NATO, kama hawalipi, sitawalinda. Alieleza mtazamo wa jinsi angesimamia amani katika nchi jirani. Nadhani kitakachotokea ni Ukraine inataka kufikia makubaliano, kwa sababu sidhani wana uchaguzi, amesema. Kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa cha Afrika, CDC Africa, kimesema Alhamisi kwamba wimbi jipya la maambukizi ya Ebola limezuka Uganda na kwamba juhudi zinafanywa ili kuongeza ufuatiliaji wa maambukizi. Uganda ilitangaza ugonjwa huu hatari kuwa janga Januari kwenye mji mkuu wa Kampala, kufuatia kifo cha muuguzi mmoja mwanaume kwenye hospitali kuu nchini humo. Mgonjwa wa pili aliyefariki ni mtoto wa umri wa miaka minne, kulingana na shirika la afya duniani. Matangazo ya Alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Khadija Riami, mwongozaji wa matangazo Dadi Balawe, fundi mitambo ni Jumbe Hamza maarufu Mr TZ. Hapa hewani nimeshirikiana na Harrison Kamau, naitwa Patrick Nduimana. Kwa pamoja, tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema na ijumaa karimu.